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UJUMBE KUTOKA KWA MKURUGENZI MKUU

Ndugu msomaji na mdau wa sekta 
ya kilimo, 

Napenda kuchukua fursa hii 
kukushukuru kwa dhati kwa ushirikiano 
wenu endelevu katika kuiwezesha 
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania 
(TARI) kutekeleza wajibu wake wa 
msingi. TARI ina jukumu la kufanya 
tafiti zinazotatua changamoto halisi 
za wakulima, hususan katika maeneo 
ya mbegu, afya ya udongo na utoaji 
wa mafunzo ya kilimo bora pamoja 
na kushauri watunga sera katika 
sekta ya kilimo.

Katika kipindi cha robo ya tatu 
ya mwaka (Januari–Machi), Taasisi 
imeendelea kuimarisha mchango 
wake katika kukuza tija ya kilimo na 
kuchangia ukuaji wa uchumi wa taifa 
kupitia tafiti na ubunifu wa teknolojia 
mbalimbali. Katika kukabiliana 
na changamoto za mabadiliko ya 
tabianchi, TARI inaendelea kutekeleza 
mradi wa umwagiliaji wa hekta 
838.5 wenye thamani ya shilingi 
bilioni 17.8 ulioanza tarehe 16 Mei 
2023 na unatarajiwa kukamilika 
tarehe 30 Disemba 2026. Mradi huu 
unatekelezwa katika vituo 11 vya 
TARI.

Kukamilika kwa mradi huu kutasaidia 
kuimarisha kazi za utafiti wa kilimo 
kwa kuwezesha majaribio kufanyika 
kwa kipindi cha mwaka mzima 
na pia kutawezesha kuongezeka 
kwa uzalishaji wa mbegu bora za 
madaraja mbalimbali kwa kipindi cha 
mwaka mzima. 

Aidha, mradi huo pia utasaidia  
kuvutia ushirikiano na uwekezaji wa 
wadau katika shughuli za utafiti na 
uzalishaji wa mbegu.

Mpendwa msomaji, hadi kufikia 
Februari 2026, TARI imeendelea 
kupata mafanikio makubwa katika 
utafiti ambapo aina 16 za mbegu, 
za migomba  (14) na muhogo (2) 
zipo katika hatua za kuidhinishwa, 
na aina 28 za mazao mbalimbali 
zimewasilishwa TOSCI kwa majaribio 

ya utambuzi na umahiri.  

Taasisi pia imechambua zaidi ya 
sampuli 4,000 za udongo na kutoa 
mapendekezo sahihi ya matumizi 
ya mbolea kwa wakulima. Katika 
kuendeleza utafiti, vinasaba zaidi ya 
33,000 vimehifadhiwa, huku tafiti za 
mazao ya kakao, karanga na tende 
zikiendelea kuimarishwa.

 Katika mfululizo wa toleo la Jarida 
la TARI Habari, tutaendelea kuainisha 
jitihada tunazozifanya katika utafiti 
na kutoa matokeo yake kwa wakulima 
na wadau wa kilimo ili kuonyesha 
dhamira ya TARI katika kuendeleza 
kilimo chenye tija, kinachostahimili 
mabadiliko ya tabianchi na kinacho 
chochea ukuaji wa uchumi wa taifa 
na kuchangia usalama wa chakula 
pamoja na kuongeza kipato cha 
wakulima.

Nakusihi mpendwa  msomaji 
uendelee kutufuatilia na pindi 
utakapokuwa unahitaji msaada 
wowote ama ushauri usisite 
kuwasiliana nasi ili tuweze kukupa 
majibu ya changamoto uliyonayo 
katika sekta ya kilimo.
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WAZIRI Mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. 
Mhe. Dkt. Mwigulu Nchemba (Mb)
ameikabidhi Taasisi ya Utafiti wa 
Kilimo Tanzania (TARI) ndege nyuki 
(Drone) ikiwa ni moja ya zana za 
kilimo ili kuongeza ufanisi katika 
tafiti mbali mbali za kilimo.

Mhe. Dkt. Nchemba amekabidhi 
ndege nyuki (drone) hiyo wakati 
wa ufunguzi wa Mkutano wa Afrika 
kuhusu Matumizi endelevu ya 
Zana za Kilimo (Africa Conference 
on Sustainable Agricultural 
Mechanization - ACSAM) uliofanyika   
Jijini Dar es Salaam Februari 3 – 6, 
2026. Hii ni mara ya kwanza kwa 
Mkutano huo ambao umeratibiwa 
na Shirika la Kilimo na Chakula la 
Umoja wa Mataifa (FAO) kufanyika 
nchini Tanzania.

Ndege Nyuki hiyo ilikabidhiwa kwa 
Kituo cha TARI Naliendele kilichopo 
Mkoani Mtwara kwa ajili ya kutumika 
kunyunyuzia viuatilifu kwenye zao 
la korosho katika msimu wa kilimo 
unaoanza Mwezi Aprili, 2026. 

Awali, katika taarifa yake wakati 
wa ufunguzi wa Mkutano huo 
ambao pia ulihudhuriwa na  
Mawaziri wa Kilimo kutoka nchi za 
Nigeria, Somalia, Niger, Afrika ya 
Kati, Rwanda na Senegal, Waziri 
wa Kilimo Mhe. Daniel Chongolo 
alibainisha kuwa Mkutano huu 
pamoja na mambo mengine utajadili 
masuala mbalimbali kuhusu zana 
za kilimo pamoja na kupata uzoefu 
wa masuala mbalimbali yanayohusu 
namna bora ya kuimarisha matumizi 
ya zana za kilimo kupitia matumizi 
ya teknolojia za kisasa zinazozingatia 

mabadiliko ya tabianchi.

 Mhe. Chongolo ameongeza kuwa 
mkutano huu pia umewakutanisha 
pamoja Watunga Sera, Wawakilishi 
wa Serikali, Wadau wa Maendeleo, 
Watafiti wakiwemo wa TARI, 
Wakulima, Asasi za Kiraia na 
Mashirika ya Sekta binafsi 
yanayojihusisha na maendeleo ya 
vijijini na uendelezaji wa Sekta ya 
Kilimo ili kupeana uelewa wa namna 
bora ya kukabiliana na changamoto 
zilizopo kwenye Sekta ya Kilimo. 

Mbali na ufunguzi wa Mkutano 
huo, Mhe. Dkt. Nchemba pia 
amezindua rasmi Mkakati wa Taifa 
wa Zana za Kilimo wa Awamu ya Pili 
(2026 hadi 2035) ambao umelenga 
kuimarisha matumizi, utengenezaji 
na uendelezaji wa zana za kilimo.

WAZIRI MKUU AIKABIDHI TARI NDEGE NYUKI 
ILI KUIMARISHA UTAFITI NA KUHIMIZA 
MATUMIZI ENDELEVU YA ZANA ZA KILIMO

HABARI MBALIMBALI
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KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya 
Viwanda, Biashara, Kilimo na Mifugo 
imeipongeza Taasisi ya Utafiti wa 
Kilimo Tanzania (TARI) kwa utekelezaji 
wa shughuli za Utafiti pamoja na 
usimamizi  wa  mradi wa umwagiliaji 
wa mashamba ya mbegu.

Pongezi hizo zimetolewa Machi 
18, 2026 wakati  Kamati hiyo  ya 
Bunge ilipotembelea Kituo cha TARI 
Hombolo kilichopo  Jijini Dodoma 
kukagua maendeleo ya miradi wa 
Umwagiliaji na kujionea shughuli 
mbalimbali za utafiti kituoni hapo. 

Miongoni mwa miradi waliyokagua 
ni ukarabati wa mabwawa na mradi 
wa utafiti wa kilimo cha tende, miradi 
ambayo inalenga  kuongeza uzalishaji 
wa mbegu, kuendeleza shughuli 
za utafiti hata wakati wa kiangazi 
na kuimarisha usalama wa chakula 
nchini.

Akizungumza wakati wa ziara 
hiyo, Mwenyekiti wa Kamati  hiyo 
Mheshimiwa Deodatus Philip 
Mwanyika aliipongeza TARI kwa 
usimamizi mzuri wa miradi  hiyo 
na  kueleza kuridhishwa na hatua 
zilizofikiwa katika miradi hiyo.

“Nawapongeza TARI kwa 
kusimamia kazi nzima ya 
umwagiliaji wa mashamba ya 
mbegu. Kazi iliyofanyika ni 

kubwa, tumeona maji, pump 
house na sehemu mnayochukulia 
maji. Tumetembelea mashamba 
na kwa ujumla tumeridhika na 
kiwango mlichofikia” alisema Mhe. 
Mwanyika.

Mhe. Mwanyika aliongeza kuwa 
Kamati itapata nafasi wakati mwingine 
kuja kuangalia ukamilifu wa mradi huo 
na kuona mashine zinavyomwagilia 
mashamba ya mbegu.

Kwa upande wake, Mjumbe wa 
kamati hiyo ambaye pia ni Mbunge 
wa Mvumi Mhe. Livingstone Lusinde 
alisisitiza umuhimu wa kuimarisha 
ushirikiano kati ya taasisi mbalimbali, 
kuongeza ubia na sekta binafsi katika 
usambazaji wa mbegu bora, pamoja 
na kudhibiti  mbegu feki sokoni ili 
kuongeza tija katika sekta ya kilimo.

Awali katika taarifa yake, Mkurugenzi 
Mkuu wa TARI Dkt. Thomas 
Bwana  alieleza kuwa kukamilika 
kwa ujenzi wa miundombinu ya 
umwagiliaji katika mashamba ya 

Utafiti yanayosimamiwa na Kituo cha 
TARI Hombolo kutaongeza kasi ya 
uzalishaji wa mbegu kutoka tani 15 
hadi tani 50 kwa mwaka na kusaidia 
wananchi kupata mbegu bora kwa 
haraka.

Aliongeza kuwa shughuli za utafiti 
na uzalishaji wa mbegu Kituoni 
hapo zimekuwa zikiathiriwa kwa 
kiasi kikubwa na ukame, hivyo 
mradi huu ni ishara ya mapinduzi 
yanayoendelea katika sekta ya kilimo, 
hususan katika kuboresha shughuli 
za utafiti, kuongeza uzalishaji wa 
mbegu  zenye tija kwa wakulima.

“Nia yetu ni kubuni teknolojia 
zinazotoa suluhisho la moja kwa 
moja kwa changamoto za wananchi, 
huku tukizingatia mnyororo 
mzima wa thamani kuanzia afya ya 
udongo hadi masoko, tukielekea 
kufikia Dira 2050,” alisema Dkt. 
Bwana.

 Katika hatua nyingine, Kamati ya 
Bunge ya Viwanda, Biashara, Kilimo 
na Mifugo ilipata fursa ya kutembelea 
maonyesho ya teknolojia mbalimbali 
za mbegu pamoja na mradi wa kilimo 
cha tende, zao lenye thamani kubwa 
kiuchumi, unaolenga kuwapatia 
wakulima mbadala wa biashara pale 
mazao ya chakula yanaposhindwa 
kutokana na ukame, pamoja na 
kuongeza kipato cha kaya.

KAMATI YA BUNGE YARIDHISHWA 
NA MAFANIKIO YA MRADI WA 
UMWAGILIAJI TARI

HABARI MBALIMBALI
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UJENZI wa Ofisi ya Makao Makuu 
ya TARI katika eneo la Mtumba Jijini 
Dodoma ulioanza mapema mwezi 
Februari, 2026 unatarajia kukamilika 
Februari, 2027 chini ya Mkandarasi 
Pioneers Builders Ltd.

Awali akiongelea kuhusiana na 
mradi wa ujenzi wa Makao Makuu 
ya TARI, Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Kilimo (Umwagiliaji na 
Zana za Kilimo), Mhe. Mhandisi 
Athumani J. Kilundumya, ameiagiza 
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania 
(TARI) kuhakikisha ujenzi wa jengo 
jipya la utawala unakamilika ndani 
ya muda uliopangwa.

Mhe. Mhandisi Kilundumya alitoa 
agizo hilo tarehe 9 Januari, 2026, 
wakati alipotembelea Ofisi za TARI 
Jijini Dodoma na kueleza kuwa 

Wizara tayari imepata fedha za 
kutosha kwa ajili ya mradi huo, hivyo 
hakuna sababu za kuchelewesha 
utekelezaji wake.

"Wizara imetoa fedha kwa 
ajili ya ujenzi huu. Niagize TARI 
kuhakikisha inafanya uchaguzi 
wa wahandisi wenye ujuzi na 
kuendelea na taratibu za ununuzi 
wa vifaa pamoja na kukamilisha 
ujenzi ndani ya miezi sita bila 
ucheleweshaji wowote”, alisisitiza 
Nhe. Mhandisi Kilundumya.”

Katika ziara hiyo, Naibu Katibu 
Mkuu alipata fursa ya kutembelea 
idara mbalimbali na alimpongeza 
Mkurugenzi Mkuu wa TARI, Dkt. 
Thomas Bwana kwa utendaji wake, 
akibainisha kuwa TARI imekuwa kioo 
cha Wizara ya Kilimo kupitia kazi 

zake za utafiti ambazo zimekuwa 
zikigusa na kuimarisha maisha ya 
Watanzania wengi.

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
Mkuu wa TARI, Dkt. Thomas Bwana, 
aliishukuru Wizara ya Kilimo kwa 
msaada wake wa kudumu, hususan 
katika uboreshaji wa miundombinu 
na kuongeza kuwa Wizara 
imetoa takribani shilingi bilioni 
1.5 ambazo zimeelekezwa katika 
kutatua changamoto mbalimbali 
za watumishi wa taasisi hiyo kwa 
lengo la kuongeza ufanisi.

Kwa sasa Ofisi za Makao Makuu 
ya TARI yapo katika Kituo cha 
TARI Makutupora na pindi ujenzi 
ukikamilika watumishi wote wa 
TARI Makao Makuu watahamia 
Ofisi mpya katika eneo la Mtumba.

OFISI YA  MAKAO MAKUU  YA TARI 
MTUMBA KUKAMILIKA  FEBRUARI, 2027

HABARI MBALIMBALI

DIRA; Kuwa Kituo cha Kimataifa cha ubora katika  utafiti wa kilimo  kwa maendeleo endelevu. 
DHIMA; Kuendeleza, kusambaza na kutoa mwongozo wa kisera  kuhusu teknolojia  zinazofaa 
za kilimo ili kuboresha maisha  ya wananchi.

DIRA & DHIMA
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WAZIRI wa Kilimo, Mhe. Daniel 
Chongolo (Mb) amesema  dhamira ya 
Serikali katika zao la Korosho  imelenga 
kuongeza uzalishaji wa Korosho 
ghafi hadi kufikia tani 1,000,000 na 
kuwezesha ubanguaji kwa asilimia 100 
ifikapo mwaka 2029/2030.

Mhe. Chongolo alibainisha hayo 
wakati akifungua kikao cha tathmini 
ya uzalishaji, masoko na ubanguaji 
wa Korosho msimu wa 2025/2026 na 
mpango wa maandalizi ya msimu wa 
2026/2027,  kilichofanyika  Aprili 14, 
2026 katika ukumbi wa mikutano wa 
PSSSF Jijini Dodoma. 

Ameongeza kuwa uzalishaji wa zao 
hilo umeongezeka kwa miaka mitatu 
mfululizo ndani ya uongozi  wa Mhe. 
Rais Dkt. Samia Suluhu  kutoka tani 
310,787 msimu wa 2023/2024 hadi 
tani 618,497 msimu wa 2025/2026,  
ongezeko  ambalo linatokana na 
ubanguaji kupitia mradi mkubwa wa 
kongani la viwanda vya kubangua 
korosho mkoani Mtwara na ongezeko 
kubwa la upandaji wa miche bora ya 
mikorosho ambapo katika msimu huu 
miche 4,220,000 imeshapandwa.

Alieleza kuwa ongezeko la uzalishaji 
katika zao la Korosho umewezesha 
Tanzania kuwa mwenyeji mtarajiwa 
wa Jukwaa la Dunia la Wadau wa 
Korosho (World Cashew Conference) 
linalotarajiwa kufanyika mapema 
mwaka 2027, Jijini Dar es Salaam. 

Awali akiwasilisha salam kutoka 
TARI kwa niaba ya Mkurugenzi Mkuu 
wa TARI, Mkurugenzi wa Kituo cha 
TARI Naliendele Dkt. Geradina Mzena 
alielezea shughuli zinazofanywa na 
taasisi katika tasnia ya korosho  na 
mikakati ya utafiti kwa msimu ujao 
wa 2026/2027 ambazo ni Utafiti, 
Uzalishaji mbegu na miche, uhaulishaji 
wa teknolojia za utafiti kwa maafisa 

Ugani, wakulima na wadau, shughuli 
za Miradi na jitihada nyingine ikiwamo 
matokeo ya utafiti wa mbolea za majani 
kwenye zao la korosho  na programu  
ya "Beyond Cashew Crop (BCC)" kwa 
kuendesha zao la Korosho sanjali na 
mazao mengine.

Wajumbe  washiriki wa mkutano huo  
walipongeza jitihada zinazofanywa na 
TARI na wadau wengine katika tasnia ya 
Korosho  na kuomba kuongeza juhudi 
zaidi ili kuhakisha tija na uzalishaji 
vinaongezeka hadi kufikia tani 1,000,000 
ya uzalishaji nchini ifikapo msimu wa  
2029/2030.

Aidha,  wadau hao wameiomba 
Serikali kuwekeza zaidi kwenye tafiti za 
zao la Korosho ili kuongeza uzalishaji 
wa mbegu na miche inayokabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi na  visumbufu 
vya mimea na  kuongeza usambazaji 
wa pembejeo kwa wakati na mizani ya 
kidigitali, ikiwa ni pamoja na kuongeza 
huduma za ugani. 

CHONGOLO 
AFUNGUA 
MKUTANO 
WA TATHMINI 
WA ZAO LA 
KOROSHO MSIMU 
WA 2025/2026

HABARI MBALIMBALI

Dkt. Geradina Mzena, Mkurugenzi 
wa Kituo cha TARI Naliendele 
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TAASISI ya Utafiti wa Kilimo Tanzania 
(TARI) imeshiriki katika kikao cha 
pamoja cha maandalizi ya Mkutano 
wa Dunia wa Korosho (World Cashew 
Conference) 2027 kilichofanyika 
Februari 4, 2026 Jijini Dar es Salam 
ambapo Tanzania itakuwa Mwenyeji 
wa Mkutano huo.

Mkutano huo wa Dunia wa Korosho 
ambao unatarajiwa kufanyika nchini 
Tanzania Januari 20 – 24, 2027  pamoja 
na mambo mengine  utajadili fursa na 
changamoto zilizopo kwenye tasnia 
ya Korosho ili kuimarisha na kukuza 
tasnia  ya zao hilo kwa manufaa ya 
wadau mbalimbali katika mnyororo 

wa thamani pamoja na kujengeana 
uwezo.

Kikao hicho cha kwanza cha 
maandalizi kimehudhuriwa na viongozi 
kutoka World Cashew Conference 
ambao ni Bw. Srivatsava G   na Bw. 
Vinayak Maharwade ambao wote ni 
Wakurugenzi  wa Eventell Global. Kwa 
upande wa TARI, ujumbe uliongozwa 
na Dkt. Sophia Kashenge  ambaye ni 
Mkurugenzi wa Uhaulishaji Teknoloji 
na Mahusiano na Dkt. Wilsoni Nene 
(CRI) kutoka Kituo cha TARI Naliendele. 
Wengine ni  William Mbasa, Gaspar 
Mgimiloko kutoka TARI Naliendele na 
Rose Kaguo kutoka TARI Mikocheni. 

Akiongoza kikao hicho,  Afisa 
Mtendaji Mkuu  wa Soko la Bidhaa 
Tanzania (TMX)  Bw. Godfrey 
Malekano alisema hii ni  fursa kubwa 
sana kwa Tanzania kuwa mwenyeji 
wa Mkutano  huo wa WCC 2027 
ambao unatarajiwa kufanyika katika 
Ukumbi wa Kimataifa wa Mwl. Julius 
Kambarage Nyerere (JNICC) Jijini Dar 
es Salaam.

Kituo cha TARI Naliendele ni 
mahususi kwa ajili ya utafiti na 
uendelezaji wa zao la korosho nchini.

TARI YASHIRIKI KIKAO CHA PAMOJA 
CHA MAANDALIZI YA MKUTANO 
WA DUNIA WA KOROSHO (WORLD 
CASHEW CONFERENCE) 2027 

HABARI MBALIMBALI
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WAZIRI wa Kilimo  Mhe. Daniel 
Chongolo (Mb) ameziagiza Taasisi 
zilizo chini ya Wizara ya Kilimo kuwa 
wabunifu na kufanya kazi kwa uadilifu ili 
kuleta mageuzi katika sekta ya kilimo na 
kuhakikisha  sekta ya kilimo inaendelea 
kuaminika kama mhimili mkuu wa 
uchumi wa taifa na kukifanya kilimo 
kuwa na mvuto kwa wengine kuwekeza.

Mhe. Chongolo ametoa agizo  hilo 
April 10, 2026 katika ukumbi wa 
Mikutano wa Kilimo IV wakati wa Kikao 
kazi na Wenyeviti wa Bodi, Wakurugenzi 
na Menejimenti za Taasisi zilizochini ya 
Wizara ya Kilimo ambazo ni Taasisi ya 
Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI), Bodi ya 
Nafaka na Mazao Mchanganyiko (CPB), 
Taasisi ya Kuthibiti Ubora wa mbegu 
Tanzania (TOSCI) pamoja na Kampuni ya 
Mbolea Tanzania (TFC) kujadili utekelezaji 
wa mikakati mbalimbali waliyojiwekea 
kwa mwaka wa fedha 2025/2026 
pamoja na kuangalia mwelekeo wa 
bajeti na mikakati ya mwaka ujao wa 
fedha 2026/2027. 

Amezitaka Taasisi hizo kuondoa mizigo 
kwa viongozi na kuwajibika  ipasavyo 
katika kuleta matokeo yenye tija kwa 

wakulima huku akitaka kuimarishwa 
kwa uratibu, uwajibikaji na matumizi 
ya teknolojia  katika kuleta ushindani 
kwa manufaa ya wakulima na taifa kwa 
ujumla huku akihimiza  Taasisi hizo 
kuendelea kutoa elimu kwa Umma 
kuhusu kazi zao.

Kwa upande wake, Naibu Waziri 
wa Kilimo, Mhe. David Silinde (Mb) 
amewasisitiza  Wakuu wa Taasisi 
kusimamia vizuri taasisi zao  na  
kuhakikisha wanakabiliana na kila aina 
ya ubadhirifu  na ukiukwaji wa maadili ya 
kazi ili kuendelea kujenga na kuimarisha 
taswira na kazi nzuri zinazofanywa na 
taasisi. 

Awali, akiwasilisha utekelezaji wa 
mikakati mbalimbali ya TARI kwa mwaka 
wa fedha 2025/2026 pamoja na kuangalia 
mwelekeo wa bajeti na mikakati ya 
mwaka ujao wa fedha 2026/2027, 
Mkurugenzi Mkuu wa TARI Dkt. Thomas 
Bwana alibainisha kuwa  hadi kufikia 
Februari, 2026  TARI imetumia kiasi cha 
shilingi 4,621, 052, 603/=  kwa ajili ya 
kutekeleza majukumu mbalimbali ya 
utafiti, uhaulishaji teknolojia na uzalishaji 
wa mbegu huku kiasi cha shilingi 318, 

524,081/= zikiwa katika mpango wa 
utekelezaji hadi kufikia Juni, 2026. 

Kuhusu mpango wa bajeti kwa mwaka 
wa fedha 2026/2027  Dkt. Bwana 
ameomba kuidhinishiwa na Wizara ya 
Kilimo kiasi cha shilingi bilioni 130.8  
ikiwa ni bajeti ya TARI kwa mwaka 
mzima, ambapo kati ya fedha hizo,  
shilingi bilioni 38.7  sawa na asilimia 
29.59%  ni fedha za matumizi ya kawaida  
na shilingi bilioni 92.1 sawa na asilimia  
70.41%  ni fedha  za maendeleo.

 Taasisi za TOSCI, TFC pamoja na CPB 
nazo ziliwasilisha utekelezaji wa bajeti 
wa taasisi zao  kwa mwaka wa fedha 
2025/2026 pamoja na mwelekeo wa 
bajeti na mikakati ya mwaka ujao wa 
fedha 2026/2027. 

 Kikao hicho pia kilihudhuriwa na Naibu 
Waziri wa Kilimo, Mhe. David Silinde 
(Mb), Naibu Katibu Mkuu anayesimamia 
Umwagiliaji na Zana za Kilimo, Mhandisi 
Athuman Kilundumya, Naibu Katibu 
Mkuu anayesimamia Maendeleo ya 
Mazao na Usalama wa Chakula, Prof. 
Peter Msoffe  pamoja na Menejimenti 
ya Wizara ya Kilimo.

CHONGOLO AZITAKA TAASISI ZA 
WIZARA YA KILIMO KUWA WABUNIFU 
NA KUFANYA KAZI KWA UADILIFU

HABARI MBALIMBALI
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TAASISI ya Utafiti wa Kilimo Tanzania 
(TARI) imeshiriki katika mkutano 
wa nne wa kikanda wa Sayansi, 
Teknolojia na Ubunifu wa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki ( 4th EAC Regional 
Science, Technology and Innovation 
Conference) Jijini Kigali, Rwanda.

Mkutano huu ulioanza tarehe 31 
Machi, 2026 - tarehe 1 April, 2026 
ulilenga kuhimiza matumizi ya 
Akili Unde (AI) katika kuchochea 
maendeleo ya sayansi, teknolojia na 
ubunifu.

Akizungumza katika hafla ya 
ufunguzi wa Mkutano huo, Waziri 
wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki, Mhe. Thabit Kombo, 
alihimiza wataalam kutoka Tanzania 
na Afrika Mashariki  kuwa wabunifu 
na wavumbuzi wa teknolojia 
zinazotatua changamoto  halisi za 

jamii, badala ya kuwa watumiaji wa 
teknolojia kutoka nje ya nchi.

TARI ikiiongozwa na Mkurugenzi 
Mkuu Dkt. Thomas Bwana ilipata 
fursa ya kubadilishana 
uzoefu na wadau wa 
Kikanda na Kimataifa 
na kujadili nafasi ya 
Akili Unde (AI) katika 
kuboresha tafiti za 
kilimo, kuongeza tija na 
kuimarisha mifumo ya 
uzalishaji na masoko ya 
mazao. 

Mkutano huu pia 
ulihudhuriwa na Waziri 
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Mhe. Prof. Adolf Mkenda (Mb), 
Balozi wa Tanzania nchini Rwanda, 
Mhe. Dkt. Habib Kambanga pamoja 
na viongozi mbalimbali wa taasisi, 

mashirika na asasi za kiraia kutoka 
Tanzania.

Kufanyika kwa Mkutano huu ni 
hatua muhimu katika kuimarisha 

ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa 
katika  kukuza teknolojia bunifu 
katika mageuzi ya kilimo, sayansi na 
teknolojia kwa ujumla.

TARI YASHIRIKI MKUTANO WA 4 WA 
KIKANDA WA SAYANSI, TEKNOLOJIA 
NA UBUNIFU-EAC 2026

HABARI MBALIMBALI
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WAZIRI wa Kilimo Mhe. Daniel 
Chongolo (Mb),  amesema Serikali 
itaendeleza jitihada za kuimarisha 
zao la Pamba kwa kutoa elimu na 
pembejeo kwa wakulima ili kuleta tija 
na bei yenye uhalisia  na kuongeza 
thamani ya zao hilo kupitia usindikaji 
wa ndani na kuimarisha masoko 
ya uhakika kwa wakulima katika 
mnyororo mzima wa thamani wa zao 
hilo.

Mhe. Chongolo ametoa kauli 
hiyo wakati akifungua Mkutano wa 
Wadau wa tasnia ya zao la pamba 
tarehe 16 Aprili 2026,  katika Ukumbi 
wa Mikutano wa Jakaya Kikwete, jijini 
Dodoma na kuwataka wadau wa 
tasnia ya pamba  kuongeza uzalishaji 
na kuhakikisha pamba inayozalishwa 
nchini inachakatwa hapahapa ili 
kuongeza ajira na pato la mtu mmoja 
mmoja na taifa kwa ujumla.

Mkutano huo uliowakutanisha  
viongozi wa Serikali, Wataalamu wa 
kilimo pamoja na wakulima kutoka 
maeneo mbalimbali nchini waliojadili 
changamoto na fursa zilizopo katika 
sekta hiyo.

Akizungumzia kuhusu ushirikiano, 
Mhe. Chongolo alieleza kuwa Serikali 
inafanya kazi kwa kushirikiana na 
Sekta binafsi ili kuvutia uwekezaji 

katika mnyororo mzima wa thamani 
wa zao la pamba kuanzia shambani 
hadi viwandani na kuwataka wadau 
wote wa zao la pamba kushirikiana 
ili kutatua changamoto zilizopo ili 
kufikia malengo ya kuongeza tija na 
kuinua maisha ya wakulima.

Ameongeza kuwa, uwekezaji katika 
viwanda vya nguo na usindikaji 
wa pamba utasaidia kupunguza 
utegemezi wa soko la nje ambalo 
limekuwa na mabadiliko ya mara 
kwa mara ya bei hatua ambayo 
itaongeza ushindani wa pamba ya 
Tanzania katika soko la Kimataifa.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa 
Bodi ya Pamba (TCB) Christopher 

Gachuma  alieleza kuwa changamoto 
ya bei ndogo ya zao la pamba 
inachangiwa kwa kiasi kikubwa na 
utegemezi wa soko la Kimataifa 
na kuishauri Serikali kuongeza 
uwekezaji katika viwanda vya ndani 
vinavyochakata pamba ili kupunguza 
utegemezi huo na kuongeza thamani 
ya zao hilo.

Kituo cha TARI Ukiriguru  kilichopo 
Mkoani Mwanza ni Kituo chenye 
jukumu mahsusi la kufanya utafiti 
wa zao la pamba nchini na kutatua 
changamoto zinazowakabili 
wakulima wa zao hilo katika 
mnyororo wa thamani ili kuongeza 
tija ya zao hilo.

SERIKALI KUIMARISHA MASOKO 
KWA ZAO LA PAMBA

HABARI MBALIMBALI
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TARI KIFYULILO ni mojawapo ya 
vituo vya utafiti vilivyo chini ya Taasisi 
ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI). 
Kituo hiki kipo katika Wilaya ya 
Mufindi, Mkoa wa Iringa. Kituo kikuu 
kipo umbali wa takriban kilomita 60 
kutoka mji wa Mafinga na kilomita 
150 kutoka Manispaa ya Iringa.

Kituo hiki kilianzishwa awali 
kama shamba la chai, ambapo 
miundombinu yake ilinunuliwa 
mwaka 1986 kutoka kwa raia wa 
Ujerumani kwa lengo la kuanzisha 
Taasisi ya Utafiti wa Chai. Mwaka 
1998, mamlaka ya kituo yalipanuliwa 
na kufanya tafiti  kwenye mazao ya 
maharage, viazi mviringo, na mahindi, 
pamoja na utafiti wa nyongeza juu 
ya ngano na mazao ya bustani

Kituo hiki kina eneo la hekta 220 na 
kati ya hizo, hekta 68 ni mashamba 
ya majaribio, mashamba ya mfano 
na mashamba ya uzalishaji wa chai. 
Eneo lililobaki lina uoto wa asili, miti 
ya kupanda, Barabara na majengo.

TARI Kifyulilo ina vituo vidogo 
viwili:

I). Seatondale: Hiki ni kituo 
kilichopo Manispaa ya Iringa.  Kituo 
kina eneo la Hekta 11.3 ambapo 
eneo la ekari 4.6 linatumika kwa 
majaribio na mashamba ya mfano na 
kinategemea kuongeza hekta 1.6 kwa 
shughuli hiyo baada ya kutengeneza 
mtaro wa kuzuia maji kujaa kwenye 
mashamba. Eneo lililobaki lina uoto 
wa asili, barabara na majengo. Kituo 

kipo mkabala na kituo cha mabasi 
cha Ipogolo njia kuu ya kutoka 
Dar es Salaam kuelekea Mbeya na 
Njombe. 

II) Isimani: Ni kituo kilichopo 
Halmashauri ya Iringa vijijini. 
Kituo hiki kimewekwa kimkakati 
katika Kanda kuu za usafirishaji 
zinazounganisha Dodoma na mikoa 
ya Mbeya na Njombe. 

Kituo kina jumla ya eneo la Hekta100. 
Hekta 80 zinafaa kwa mashamba 
ya majaribio na mashamba ya 
mfano. Eneo linalobaki lina uoto wa 
asili, Barabara na majengo. Kituo 
kinajishughulisha na uzalishaji wa 
mbegu za maharage, soya na mazao 
mengine.

Shamba la mfano la kilimo cha kabichi 
kwenye kituo kidogo cha SeatondaleJengo la Kituo kidogo cha Isimani

KIJUE KITUO CHA TARI KIFYULILO
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UHAULISHAJI TEKNOLOJIA

WATAFITI kutoka Taasisi ya Utafiti wa 
Kilimo Tanzania (TARI) wamehimiza 
matumizi ya zana za kisasa za  kilimo 
katika zao la Mpunga yanayoambatana 
na teknolojia ya kilimo Shadidi 
cha Mpunga ili kuongeza tija kwa 
Wakulima. 

Wito huo umetolewa Machi 09, 2026 
na Mtafiti Mwandamizi kutoka TARI 
Ifakara Dkt. Kulwa Furahisha (kwa niaba 
ya mratibu wa mradi Dkt. Atugonza 
Bilaro) wakati wa siku ya Mkulima 
iliyofanyika kituo cha TARI Dakawa na 
katika Skimu ya Mpunga ya Ilonga 
iliyopo Kilosa Mkoani Morogoro ikiwa 
ni sehemu ya utekelezaji wa mradi wa 
kilimo shadidi cha Mpunga (SRI).  

Dkt. Furahisha amesema kilimo 
shadidi cha Mpunga kinamwezesha 
Mkulima kutumia mbegu kidogo 
wastani wa kilogram 3 hadi 5 kwa 
ekari tofauti na kilogramu 20 kwa 
ekari katika kilimo cha kawaida, 
pia kinawezesha matumizi ya maji 
kidogo huku mavuno yakiongezeka 
kulinganisha na kilimo cha kawaida.

Katika kueneza teknolojia hiyo Dkt. 
Furahisha amesema TARI imetoa 
mafunzo kwa wakulima wa mpunga 
katika maeneo mbalimbali ikiwemo 
Wilaya ya  Chalinze Mkoa wa Pwani, 
Wilaya ya Bunda Mkoa wa Mara, 
Wilaya ya Kilombero na Kilosa Mkoa 
wa Morogoro, Wilaya ya Iringa Mkoa 
wa Iringa pamoja na Wilaya ya  Mbarali 
katika Mkoa wa Mbeya. 

Katika  kuendelea kupunguza 
gharama za uzalishaji na ugumu wa 
shughuli za shamba pamoja na zana 
zingine, kilimo shadidi kinahimiza 
matumizi ya vipalizi ambavyo 
vinarahisisha zoezi la palizi. 

Pamoja na hiyo, Kufuatia teknolojia 
ya kitalu mkeka ambayo inawezesha 
kupanda miche michanga iliyokaa 
kwenye kitalu siku 8-14 tangu kuanza 
kuota, Dkt. Furahisha amesema katika 
siku ya Mkulima, wametoa mafunzo 
ya matumizi ya zana ya kupandia kwa 
mraba, hatua ambazo zinarahisisha 
zoezi la kupanda, zinapunguza 
gharama na kuwezesha matumizi ya 
vipalizi. 

Kwa upande wake Mkulima wa 
Mpunga Skimu ya Ilonga Bwana 
Godfrey Paschal  amesema tangu 
apate elimu kutoka TARI kuhusu kilimo 
shadidi cha Mpunga kwa kutumia 
teknolojia ya kitalu Mkeka ameongeza 
mavuno kufikia wastani wa gunia 30 
kwa ekari tofauti na kilimo cha kawaida 
alichokuwa akivuna gunia 8-12.

TARI YAHIMIZA MATUMIZI YA ZANA 
ZA KILIMO NA KILIMO SHADIDI CHA 
MPUNGA ILI KUONGEZA TIJA
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ZAIDI ya wakulima wadogo 1065 
kutoka mikoa ya Dodoma, Singida, 
Mbeya na Iringa wamenufaika 
na elimu ya kuongeza ujuzi na 
usindikaji  wa mazao ya zabibu, 
alizeti, parachichi, nyanya na 
mchicha lishe kutoka kwa wakufunzi 
wa Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
Tanzania (TARI) kupitia  uwezeshaji 
wa Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, 
Ajira na Mahusiano.

Kati ya wakulima hao, wakulima 
261 kutoka mkoani Dodoma 
walipata ujuzi na elimu ya 
usindikaji  wa zao la zabibu,  258 
kutoka mkoa wa Singida walipata 
ujuzi na elimu ya kilimo bora cha 
alizeti pamoja na usindikaji wa zao 
hilo, wakulima 266 kutoka mkoani 
Mbeya walipata elimu ya usindikaji 
wa zao la parachichi  na wakulima 
250 kutoka mkoani  Iringa walipata 
ujuzi na elimu ya usindikaji wa 
mazao ya nyanya na mchicha lishe.

Awali, akifunga rasmi mafunzo 
ya ukuzaji ujuzi kwa wakulima na 
wasindikaji wadogo Januari 23, 
2025 Mkoani Iringa, Naibu Waziri 
Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Ajira 
na Mahusiano Mhe. Rahma Kisuo 
aliwapongeza na kuwashukuru TARI 
kwa kutoa mafunzo kwa wakulima 
wa mikoa hiyo minne na kuongeza 
kuwa Serikali ya Awamu ya Sita 
itaendelea kutekeleza mkakati 
wa kuwawezesha wakulima na 
wasindikaji wadogo kwa kuwapatia 

ujuzi utakao wawezesha kuongeza 
ufanisi na tija na kuwaongezea 
uwezo wa kibiashara.

Mhe. Kisuo aliwataka washiriki  
wote waliohitimu  mafunzo hayo 
kutumia elimu, ujuzi na maarifa 
waliyoyapata katika kujiimarisha 
zaidi katika kilimo na kujiongezea 
kipato kwenye bidhaa za usindikaji 
pamoja na  kuwa mabalozi wazuri  
wa kupeleka elimu waliyoipata kwa 
jamii ili nao waweze kunufaika na 
elimu hiyo na kujikwamua kiuchumi 
kupitia elimu ya usindikaji.

“Mkirudi kwenye maeneo 
yenu ya kazi mkawe mabalozi 
wa mabadiliko katika jamii pia 
wahitimu wote wa mafunzo 
wakulima na wasindikaji wadogo 
nawasihi mtumie vizuri elimu 
mliyoipata kutoka TARI ili 
kukuza, kuendeleza na kuleta 
mabadiliko chanya katika  sekta 
ya kilimo nchini” Amesema Mhe. 
Kisuo.

Mh. Kisuo alitoa wito kwa wadau 
wa sekta ya Kilimo ndani na nje 
ya nchi kuendelea  kushirikiana na 
Serikali ili  kuleta mageuzi katika 
Sekta ya Kilimo  na kuifanya kuwa  
nguzo imara ya Uchumi nchini.

Akizungumzia mafunzo hayo, 
Kaimu Mkurugenzi Msaidizi wa 
Ajira na Ukuzaji Ajira kutoka 
Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Ajira 
na Mahusiano Bwana Godwin 

Mpelumbe alieleza kuwa Serikali 
tangu mwezi Juni 2025 kupitia 
program hii  imewezesha jumla 
ya watanzania 157,847 kunufaika 
na mafunzo ya Ukuzaji Ujuzi na 
katika mwaka wa fedha 2025/2026 
Serikali imetoa fedha kwa ajili ya 
programu ya kuongeza ujuzi kwa 
wakulima na wasindikaji Wadogo 
1,065.

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
Mkuu wa (TARI) Dkt. Thomas 
Bwana. aliishukuru Serikali kwa 
kuiamini TARI kutoa mafunzo 
hayo  kwa wakulima wadogo na 
wasindikaji nchini na kuahidi 
kuendelea kushirikiana na          Ofisi 
ya Waziri Mkuu - Kazi, Ajira na 
Mahusiano  katika fursa nyingine 
za kutoa elimu kwa wakulima na 
wajasiriamali.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti, baadhi ya  wakulima na 
wasindikaji wadogo . wameishukuru 
Serikali kwa kuendelea kuwa 
karibu na wakulima na kuwapatia 
mafunzo hayo na kuomba mafunzo 
ya namna hiyo yawe endelevu  
kwani yanawasaidia kuwaongezea 
ujuzi  wa kuboresha uzalishaji 
wa mazao yao na kuwafanya 
wajiongezee kipato.

Mbali na kufunga mafunzo hayo, 
Mhe. Kisuo alitumia jukwaa hilo 
kuzindua rasmi Mwongozo wa 
Uratibu Mafunzo ya Kuongeza 
Ujuzi kwa wafanyakazi.

WAKULIMA WADOGO 1065 
WANUFAIKA NA MAFUNZO YA 
UKUZAJI UJUZI KUTOKA TARI

UHAULISHAJI MWENDELEZO
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TAASISI ya Utafiti wa Kilimo Tanzania 
(TARI) kwa kushirikiana na Taasisi ya 
NIBIO  walikutana katika Mkutano wa 
Tatu wa Mwaka Machi 13, 2026 katika 
Ukumbi wa St. Gaspar, jijini Dodoma 
ambapo Pamoja na mambo mengine 
walijadili mafanikio yaliyopatikana 
katika zao la mpunga pamoja na 
kuweka mikakati ya kuendeleza 
matumizi ya teknolojia za kisasa katika 
kilimo cha zao hilo nchini.

Akifungua Mkutano huo, Mkurugenzi 
Mkuu wa TARI, Dkt. Thomas Bwana 
alieleza kuwa kuwa zao la mpunga 
lina nafasi muhimu katika kukuza ajira 
kupitia mnyororo wake wa thamani na 
kuchangia ukuaji wa uchumi wa taifa 
hivyo matumizi ya teknolojia sahihi na 
za kisasa za kilimo ni muhimu katika 
kuongeza tija kwa wakulima.

Dkt. Bwana aliongeza kuwa tafiti 
zinazofanywa na TARI zina lengo la 
kuleta mageuzi chanya katika sekta 
ya  kilimo  hasa katika uzalishaji wa 
zao la mpunga na kuchangia kufikia 
malengo ya DIRA 2050.

Wadau wa Mkutano huo  kwa 
pamoja walipokea matokeo ya Mradi 
wa Mifumo ya Kuimarisha uzalishaji 
wa zao la mpunga kupitia mradi wa 
kilimo shadidi  (SRI) unaotekelezwa 
kwa pamoja kati ya TARI  na ufadhili 

wa Serikali ya Norway.

Akiongelea kuhusu mradi wa kilimo 
shadidi (SRI) kwa upande wa Tanzania, 
Dkt.Udaya Sekhar kutoka Taasisi ya 
NIBIO alieleza kuwa utekelezaji wa 
mradi huo  ulilenga kuboresha maisha 
ya wakulima wadogo wa mpunga kwa 
kuongeza uzalishaji huku ukipunguza 
athari kwa mazingira.

Aliongeza kuwa, kupitia mradi huo 
wakulima walipatiwa mafunzo kuhusu 
mbinu bora za uzalishaji wa mpunga, 
matumizi ya kanuni na mbinu husishi 
za kuthibiti wadudu waharibifu, 
huduma za afya ya mimea, teknolojia 
bunifu za za kupandia na palizi ya 
magugu   pamoja na kuimarisha 

ushirikiano katika usimamizi wa 
rasilimali maji kwa ajili ya kilimo cha 
mpunga.

Kwa upande wake,  Mtafiti Kiongozi 
wa Mradi wa Kilimo Shadidi, Dkt. 
Atugonza Bilaro alieleza kuwa  
ushirikiano na ubia katika kueneza na 
kupanua matumizi ya teknolojia za 
mifumo ya kuimarisha uzalishaji wa 
zao la mpunga pamoja na matumizi 
ya Nyenzo bunifu za zana za kilimo 
zinazotengenezwa kwa malighafi 
zinazopatikana  ndani ya nchi zina 
mchango mkubwa katika kuongeza 
tija, huku zikitoa fursa za ajira kwa 
vijana na wanawake.

Mmoja wa wakulima walionufaika 
na mradi huo wa kilimo shadidi, Bi. 
Anna Maganga alieleza kuwa kupitia 
mafunzo na ushirikiano uliotolewa 
na TARI ameweza kuongeza tija 
kwenye mazao, kuanzisha vikundi 
vya vijana vinavyojihusisha na kilimo 
cha mpunga pamoja na kuanzisha 
darasa ili kutoa mafunzo kwa vijana ili 
kuwajengea ujuzi na kuwapatia fursa 
za kitalu Mkeka na  kujiajiri.

Bi. Maganga alitoa shukrani kwa 
TARI kwa msaada na mafunzo 
yaliyomwezesha yeye na wakulima 
wengine kupata mafanikio katika 
kilimo cha zao la mpunga.

TARI, WADAU WAJADILI MATUMIZI YA 
TEKNOLOJIA ZA KISASA KATIKA KILIMO 
CHA ZAO LA MPUNGA NCHINI

UHAULISHAJI TEKNOLOJIA
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WAKULIMA wa Kata ya Dabalo, 
Wilaya ya Chamwino, Mkoa wa 
Dodoma wamenufaika na  elimu  
sahihi na upatikanaji wa mbegu bora 
kutoka TARI wakati wa  Maonesho 
ya Mbegu yajulikanayo Seed Fair 
yaliyofanyika Wilayani Chamwino 
Januari 6, 2026. 

Maonesho hayo  ambayo 
yaliratibiwa na  Wizara ya Kilimo 
chini ya Programu ya Kuendeleza 
Kilimo na Uvuvi inayofadhiliwa na 
Mfuko wa Kimataifa wa Maendeleo 
ya Kilimo (IFAD)  yalikuwa na lengo 
la kuwawezesha  wakulima kupata 

na kutumia mbegu bora ili kuongeza 
tija na uzalishaji wa mazao. 

Kupitia wataalamu wake, TARI ilitoa 
elimu ya kilimo bora kwa wakulima 
pamoja na elimu ya teknolojia ya 
mbegu za mazao jamii ya mikunde, 
mahindi na alizeti.

 Akizungumza  kwa  niaba ya 
wakulima wenzake, mmoja wa 
wakulima Bwana  Mathias Chizua, 
mkazi wa Dabalo, alisema kuwa 
maonesho hayo yamekuwa 
fursa muhimu kwao kwani 
yamewawezesha kupata mbegu 

bora kwa bei nafuu pamoja na elimu 
ya kilimo inayotolewa na wataalamu 
hao wa TARI, jambo litakalowasaidia 
kuongeza tija katika uzalishaji na 
kuinua kipato chao.

Maonesho hayo yaliyofanyika 
kwa siku tatu, kuanzia tarehe 6 
hadi 8 Januari 2026, mbali na TARI 
pia  yalihusisha taasisi mbalimbali 
ambazo Taasisi ya Kuthibiti Ubora wa 
Mbegu (TOSCI), Wakala wa Mbegu za 
Kilimo (ASA), wauzaji wa pembejeo 
pamoja na wakulima kutoka maeneo 
mbalimbali.

UHAULISHAJI MWENDELEZO

WAKULIMA WA DABALO WANUFAIKA NA 
ELIMU YA MBEGU BORA KUTOKA TARI
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PROGRAMU ya Mifumo Himilivu ya 
Chakula (TFSRP) inayotekelezwa na 
Wizara ya Kilimo imetoa mafunzo 
maalum kuhusu utunzaji wa mazingira, 
matumizi sahihi ya viuatilifu na 
ujumuishwaji wa masuala ya kijinsia kwa 
watafiti, maafisa kilimo na watumishi wa 
kada mbalimbali katika vituo vya TARI 
Selian kilichopo Mkoani Arusha na TARI 
Kibaha kilichopo Mkoa wa Pwani..

Mafunzo hayo ambayo yalifanyika 
February 22 -23, 2026, yalihusisha  
watumishi wa Vituo hivyo wakiongozwa 
na Wakurugenzi Dkt. Caresma Chuwa 
(TARI Selian) na Dkt. Nessie Luambano 
(TARI Kibaha) huku lengo kuu likiwa 
ni kujenga uelewa juu ya utunzaji  wa 
mazingira pamoja na matumizi sahihi 
ya viuatilifu, masuala ya Jinsi na ukatili 

wa kijinsia na namna bora ya kupokea 
na kushughulikia maoni, malalamiko 
na maswali yanayohusu Programu ya 
TFSRP.

Aidha, mafunzo hayo pia yalilenga  
kuhakikisha watekelezaji wote wa 
programu  hiyo ya TFSRP wanazingatia 
miongozo na taratibu zilizowekwa 
katika kipindi chote cha utekelezaji wa 
programu.

Mafunzo hayo ya kuwajengea uwezo 
watumishi hao yalitolewa na Bi Anet 
Babu -TFSRP, Ndugu Mapunda John - 
Wizara ya Kilimo, Bi Tulizo  Malavanu 
- Wizara ya Kilimo, Ndugu Deodatus 
Kiriba - TARI HQ na Ndugu Maneno 
Chidege - TPHPA kupitia Program ya 
mifumo himilivu ya chakula (TFSRP)

Wakufunzi hao kwa nyakati tofauti 
walibainisha kuwa tafiti zinazofanyika 
chini ya programu ya TFSRP zinahimizwa 
kuzingatia mifumo ya kitaifa ya 
usimamizi wa mazingira, kuhakikisha 
uwezeshwaji na ujumuishwaji wa 
kijinsia vinapewa kipaumbele, pamoja 
na kujenga utamaduni wa uwazi na 
uwajibikaji kupitia mifumo madhubuti 
ya kushughulikia malalamiko na maoni.

Aidha, mafunzo hayo yamelenga 
kuongeza tija katika kilimo kupitia 
kilimo kinachohimili mabadiliko ya 
tabianchi (Climate Smart Agriculture), 
kuimarisha usalama wa chakula kupitia 
matumizi sahihi ya viuatilifu pamoja na 
ushirikishwaji kikamilifu wa jinsi zote 
katika kilimo ili kukuza uchumi wa taifa.

PROGRAMU YA MIFUMO HIMILIVU 
YA CHAKULA (TFSRP) YAENDESHA 
MAFUNZO YA UTUNZAJI WA 
MAZINGIRA, MATUMIZI SAHIHI YA 
VIUATILIFU NA JINSIA KWA VITUO VYA 
TARI SELIAN NA TARI KIBAHA

UHAULISHAJI TEKNOLOJIA
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UJUMBE wa watu 7 kutoka Chuo 
cha Taifa cha Ulinzi Tanzania (NDC) 
ulitembelea   Kituo cha TARI Ukiriguru  
kilichopo Mkoani Mwanza  Januari 21, 
2026  kwa lengo la kujifunza shughuli 
mbalimbali za Utafiti wa mazao 
mbalimbali zinazofanywa na watafiti 
wa Kituo hicho.

Ujumbe huo ulioongozwa na 
Brigedia Generali Method Kamugisha 
ulipokelewa na Kaimu Mkurugenzi wa 
kituo hicho Dkt. Shadrack Mbapila 

ambaye alitoa wasilisho fupi kuhusu 
shughuli za utafiti zinazofanywa kupitia 
miradi mbalimbali kituoni hapo. 

Brig. Gen Kamugisha alibainisha 
kuwa matarajio ya ziara yao ni 
kujifunza teknolojia mbalimbali za 
mazao ambazo kwa sehemu kubwa 
zinachangia kwenye usalama na 
upatikanaji wa chakula nchini.

Wageni hao walipata fursa ya 
kutembelea vitalu nyumba vya 

uzalishaji wa mbegu za muhogo, 
viazi vitamu, pamba na maabara ya 
utambuzi wa magonjwa ya mimea. 
Pia walijionea bidhaa na teknolojia 
nyingine ambazo zinapatikana kituoni  
hapo ikiwemo Rafiki Planter. 

Baada ya ziara hiyo fupi ya kujifunza, 
ujumbe huo ulionesha kufurahishwa 
na kazi zinazofanywa na watafiti na 
kuahidi Kwenda kutumia vizuri elimu 
waliyoipata ili kuongeza uzalishaji wa 
mazao ya chakula.

WADAU KUTOKA CHUO CHA NDC 
WATEMBELEA TARI KUJIFUNZA

UHAULISHAJI TEKNOLOJIA
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Push weeder-kifaa cha kupalilia mpunga cha kusukuma kwa mkono

KIPALIZI hiki kinalenga kuongeza 
ushiriki wa wanaume kwenye palizi 
ya zao la mpunga kazi ambayo awali 
ilikuwa ikifanywa kwa kiasi kikubwa 
na wanawake tu. Kwa kutumia kipalizi 
hiki rafiki kwa mkulima, mtu mmoja 
anaweza kupalilia ekari moja hadi mbili 
kwa siku ambapo awali ilichukua siku 
nne hadi tano  kwa mtu mmoja kupalilia 
na kutoa magugu katika ekari moja 
ya shamba la mpunga kwa  kutumia 
mikono. 

Kipalizi  hiki kinasaidia kutifua udongo,  
kuruhusu hewa kupenya, kinasidia 
kuzika magugu na hivyo kuongeza  
rutuba ya udongo na kulifanya shamba 
lionekane safi. 

TARI imeshagawa zaidi ya Vipalizi 140 
katika skimu za umwagiliaji  katika 
Wilaya za Bunda (Mara), Kilosa, 
Kilombero (Morogoro), Iringa Vijijini 
(Iringa) na Mbarali (Mbeya).                                                                                                  

Vipalizi hivyo vimetolewa bure kwa 
wakulima wa zao la mpunga ikiwa ni 
sehemu ya utekelezaji wa mradi wa SRI  
wa kilimo shadidi unaotekelezwa na 
TARI.  

Mradi huo wa SRI unahamasisha 
matumizi ya nyezo rahisi na rafiki 
kwenye kilimo cha zao la mpunga ili 
kumsaidia mkulima kuongeza tija na  
kumpunguza muda wa kufanya kazi za 
mikono. 

Aidha, kipalizi hiki ni fursa kwa vijana 
kwani wanaweza kutengeneza na 
kuviuza kwa wakulima kwa kutumia 
malighafi zinazopatikana hapa nchini.

Kipalizi cha 
mkono cha 
kutoa magugu  
katika zao la 
mpunga 

Katika kilimo, kihisi (sensor) ni kifaa kinachotumika kupima au 
kugundua hali mbalimbali za shamba ili kumsaidia mkulima 
kufanya maamuzi sahihi kwa kutumia taarifa halisi kutoka 
shambani. Kuna Kihisi cha unyevu wa udongo, kihisi cha joto, 
kihisi cha mvua, kihisi cha virutubisho katika udongo, kihisi cha 
upepo, n.k.

LUGHA ZA KILIMO
Maana ya neno “KIHISI” katika kilimo

KONA YA TEKNOLOJIA
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MKUU wa Mkoa wa Tanga Mhe. 
Dkt. Batilda Buriani  ameiagiza 
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania 
(TARI) kushirikisha vijana katika tafiti 
wanazofanya ili kuwasaidia vijana 
wengi  wapende na kushiriki katika 
kilimo na kupata teknolojia rahisi 
na rafiki ili waone matokeo chanya 
katika kilimo.

Mhe. Buriani alitoa agizo hilo 
wakati akifunga kikao cha siku 
mbili cha mapitio ya shughuli za 
utafiti zilizotekelezwa na vituo vya 
Mlingano, Mikocheni na Kibaha chini 
ya programu za ndani kwa mwaka 
wa fedha 2024/25  katika Ukumbi wa 
Pope John Paul II, Chumbageni Jijini 
Tanga na kuipongeza TARI kwa kazi 
kubwa inayofanya ya  kubadilisha 

maisha ya wananchi kupitia tafiti 
zenye tija. 

Kutokana na umuhimu wa utafiti 
kwa maendeleo ya kilimo, Dkt. Buriani 
alisema Mkoa  wa Tanga umetenga 
ekari 1,000 katika Wilaya ya Mkinga 
kwa ajili ya kuongeza maeneo ya 

utafiti, uzalishaji wa mbegu za awali, 
na hifadhi ya vinasaba vya mbegu hizo 
na kutaka kuanzishwa kwa mashamba 
ya mfano na kutoa elimu ya uzalishaji 
wa uyoga na mbogamboga ndani 
ya Jiji la Tanga ili kufungua fursa za 
kiuchumi kwa wakazi wa mjini, hasa 
vijana.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa TARI, 
Dkt. Thomas Bwana, aliainisha baadhi 
ya changamoto zinazoikabili taasisi 
hiyo, ikiwemo uchakavu wa mitambo 
ya uzalishaji na uhaba wa ardhi ya 
kutosha kwa ajili ya uzalishaji wa 
mbegu bora kwa kiwango kikubwa.

Akijibu changamoto hizo, Dkt. 
Buriani alibainisha kuwa mchakato wa 
kupata eneo lingine katika Wilaya ya 
Pangani unaendelea vyema, mbali na 
zile ekari 1000 zilizotengwa Wilayani 
Mkinga kwa ajili ya shughuli za utafiti 
wa mbegu.

Kama ishara ya kuunga mkono juhudi 

za Mkoa  wa Tanga katika kilimo cha 
mazao ya kimkakati, Mkurugenzi Mkuu 
wa TARI alimkabidhi Dkt. Buriani miche 
bora 10,000 ya karafuu ili igawiwe kwa 
wakulima wa Wilaya za Muheza na 
Mkinga ambako zao hilo hustawi vizuri.

Kikao hicho kilichofanyika tarehe 07 
– 08 Januari, 2026 na kuwakutanisha 
watafiti na wadau wa kilimo wapatao 
70 wakiwemo Mkuu wa Wilaya ya 
Tanga Mhe. Dadi Kolimba, Mkurugenzi 
wa Bodi ya Mkonge Bwana Saddy 
Kambona, pamoja na viongozi 
waandamizi kutoka Makao Makuu 
ya TARI Dodoma kilitanguliwa na 
maonesho ya teknolojia mbalimbali 
zinazozalishwa na TARI, ikiwemo 
uzalishaji wa ramani za udongo kwa 
ajili ya kilimo cha kidijitali, uzalishaji 
wa miche bora kwa njia ya chupa 
(Tissue Culture), uzalishaji wa miche 
ya matunda, viungo na viazi vitamu 
pamoja na uongezaji thamani wa 
mazao kama nazi.

SHIRIKISHENI VIJANA KATIKA 
TAFITI-DKT. BURIANI

UTAFITI NA UBUNIFU
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KAIMU Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Kilimo, Bi. Upendo Mndeme, 
ameipongeza Taasisi ya Utafiti 
wa Kilimo Tanzania (TARI) kwa 
mafanikio makubwa ya kugundua 
na kusambaza kwa wakulima zaidi 
ya teknolojia 121 zinazohusisha 
mazao 16 nchini.

Akizungumza tarehe 4 Januari 
2026 katika Manispaa ya Morogoro 
wakati wa ufunguzi wa kikao kazi 
cha mapokeo na tathmini kuhusu 
matumizi  ya teknolojia hizo 
(Adoption Study), Bi. Mndeme 
alisema kuwa ubunifu wa TARI 
umekuwa nguzo muhimu katika 
kuimarisha kilimo hususani 
kinachostahimili mabadiliko ya 
tabianchi, pamoja na kuongeza 
usalama wa chakula na lishe kwa 
wananchi.

Ameeleza kuwa katika kipindi 
cha mwaka 2018 hadi 2025, TARI 
imefanikiwa kuzalisha mbegu bora za 
mazao mbalimbali ikiwemo mtama, 
mhogo, viazi vitamu, mbogamboga, 

karanga, mpunga na maharage. 
Vilevile, taasisi hiyo imebuni mbinu 
jumuishi za kudhibiti wadudu 
waharibifu wa mazao, teknolojia za 
uvunaji wa maji, pamoja na zana za 
kilimo zinazozingatia masuala ya 
kijinsia.

Aidha, Bi. Mndeme amesisitiza 
kuwa tathmini hiyo ni muhimu 
katika kuiwezesha Wizara ya Kilimo 
na wadau wengine kubaini kiwango 

cha mapokeo, matumizi na manufaa 
ya teknolojia hizo kwa wakulima, 
sambamba na changamoto 
zinazokwamisha matumizi yake. 

Ameongeza kuwa matokeo ya 
tathmini yatatumika kuboresha 
sera, kanzidata na mbinu bora za 
uhaulishaji wa teknolojia kwa lengo 
la kuendeleza sekta ya kilimo na 
kuchochea ukuaji wa uchumi wa 
Taifa.

WIZARA YA KILIMO YAIPONGEZA TARI 
KWA MAPINDUZI YA TEKNOLOJIA NA 
MBINU BORA ZA KILIMO

UTAFITI NA UBUNIFU
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TAASISI ya Utafiti wa Kilimo Tanzania 
(TARI) pamoja na Shirika la Chakula 
na Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO) 
wamejipanga kuboresha utafiti wa 
kilimo cha tende nchini ili kuleta 
mageuzi ya kilimo kwa kuhakikisha 
teknolojia na utafiti zinaenda 
sambamba na mahitaji halisi ya 
wakulima.

Hayo yamebainishwa Februari 20, 
2026 katika warsha ya siku mbili ya 
uthibitisho wa mwongozo wa Mafunzo 
ya kilimo cha tende iliyofanyika katika 
ukumbi wa Mesuma Hotel Jijini 
Dodoma ikiwa na lengo la kupitia, 
kuboresha na kuthibitisha rasimu ya 
mwongozo wa mafunzo ya Kilimo cha 
Mtende nchini ili kujibu changamoto 
halisi zinazowakabili wakulima.

Awali akifungua warsha hiyo, kwa 
niaba ya Mkurugenzi Mkuu wa TARI, 
Mkurugenzi wa Uhaulishaji Teknolojia 
na Uhusiano Dkt. Sophia Kashenge 
ameeleza kuwa ili kuleta tija katika 
kilimo cha tende, TARI itaendelea 
kufanya utafiti kwa kushirikiana 
na wadau mbalimbali ili kubaini 
mahitaji ya wakulima yakiwemo aina 
ya udongo, mifumo ya umwagiliaji, 
matumizi sahihi ya mbolea pamoja 

na namna ya kuongeza thamani ya 
zao hilo na matokeo ya utafiti huo 
yatasambazwa kwa wakulima.

Mwongozo uliothibitishwa 
utatumika kama nyenzo muhimu ya 
marejeo kwa wakulima na maafisa 
ugani, ukichochea kilimo endelevu cha 

tende na kusaidia kuongeza uzalishaji, 
ustahimilivu, na fursa za kipato katika 
mnyororo wa thamani wa zao la 
mtende nchini Tanzania, mpango 
ambao unaakisi dhamira endelevu ya 
TARI na FAO katika kuimarisha uwezo 
wa kitaalamu na kuhamasisha ubunifu 
wa kilimo kote nchini.

Warsha hiyo pia ilijikita katika 
kuhakikisha mwongozo unaendana na 
viwango na sera za kitaifa za kilimo ili 
kuhakikisha maelekezo yanayotolewa 
yanalingana na malengo mapana ya 
sekta ya kilimo pamoja na mfumo wa 
kisheria wa Tanzania ambapo washiriki 
walithibitisha maudhui ya mwisho ya 

mwongozo huo kuwa uko tayari kwa 
uchapishaji na usambazaji nchi nzima.

Warsha hiyo ambayo iliandaliwa 
na TARI kwa kushirikiana na FAO 
ilihudhuriwa na wawakilishi kutoka 
Wizara ya Kilimo, TARI, FAO, Maafisa 
Ugani, Serikali za Mitaa, ASA, TOSSIC, 
TPHPA na TFRA.

TARI, FAO ZAJIPANGA KUBORESHA 
UTAFITI WA KILIMO CHA TENDE

UTAFITI NA UBUNIFU
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KATIKA kuzingatia umuhimu wa 
kuboresha afya ya udongo na 
kuongeza uzalishaji katika mazo, 
watafiti wa  Kituo cha TARI Naliendele 
wamepatiwa mafunzo maalumu 
kuhusu utengenezaji wa biochar 
itokanayo na mabaki ya mazao 
hususan mabibo ya korosho (cashew 
apple biochar).

Mafunzo hayo yalifunguliwa na 
Mkurugenzi wa kituo hicho Dkt.. 
Geradina Mzena ambaye alisisitiza 
zaidi umhimu wa mafunzo hayo 
katika  kuwajengea uwezo watafiti 
kuhusu teknolojia ya kuzalisha na 
kutumia biochar kama njia mojawapo 
ya kuboresha rutuba na afya ya 
udongo.

Mafunzo hayo ambayo yametolewa 
na wataalam wenye uzoefu katika 
teknolojia hiyo yalihusisha nadharia 
na vitendo ambapo baada ya mafunzo 
watafiti wa  Kituo cha TARI Naliendele 

wanatarajia kuendelea na tafiti zaidi  
na majaribio ya matumizi ya biochar 
shambani, ili kubaini manufaa yake 
katika kuongeza uzalishaji wa mazao 
hususan korosho.

WATAFITI TARI NALIENDELE WAPATIWA 
MAFUNZO YA UTENGENEZAJI WA 
BIOCHAR KWA AJILI YA KUBORESHA 
AFYA YA  UDONGO

UTAFITI NA UBUNIFU
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HABARILEO JUMATATU MACHI 9, 2026 9MAKALA

Na Mugini Singira

TANZANIA ni nchi 
inayojitosheleza 
chakula kwa asil-

imia 128, hatua kubwa na 
muhimu kwa taifa lenye 
watu waliotambua kilimo 
kama uti wa mgongo 
tangu enzi. 

Hiyo inadhihirika kuto-
kana na mchango wa sekta 
ya kilimo nchini katika mny-
ororo mzima wa thamani, 
inapochangia asilimia 26.5 
katika Pato la Taifa, asilimia 
65.6 katika kutoa fursa za 
ajira na asilimia 65 ya ma-
lighafi ya viwanda. 

Ukweli ni kuwa, huwezi 
kuzungumzia mafanikio ya 
kilimo nchini bila kutambua 
mchango wa wanawake 
katika mnyororo wa thamani 
wa kilimo kuanzia sham-
bani katika hatua ya kulima, 
sokoni kuuza bidhaa na 
uongezaji thamani.

Upo usemi kwamba, 
“Kama hujafanya utafiti, 
huna haki ya kuzungumza”, 
hivyo suala la utafiti linabaki 
kuwa ni muhimu kwenye 
kilimo ili kuendelea kufanya 
kilimo chenye tija zaidi.

Kwa muktadha wa Siku 
ya Wanawake Duniani Machi 
8, 2026 makala haya yana-
lenga kuelezea mchango wa 
wanawake watafiti wa kilimo 
katika kupatikana tija. 

Siku ya Wanawake Duni-
ani huadhimishwa Machi 8, 
kila mwaka. Kwa mujibu wa 
vyanzo vya kihistoria, kwa 
mara ya kwanza iliadhi-
mishwa Machi 8, 1975 baada 

ya Umoja wa Mataifa (UN) 
kuridhia siku hiyo kutumika 
kama siku rasmi ya kuikum-
busha dunia juu ya haki za 
wanawake.

Kitaifa maadhimisho 
mwaka huu yanafanyika 
mkoani Arusha yakiwa na 
Kaulimbiu: “Wanawake na 
Wasichana 2025; Tuimarishe 
Haki, Usawa na Uwezeshaji.”    

Utafiti unabaki kuwa 
muhimu kutokana na athari 

hasi za mabadiliko ya tabi-
anchi zilizokuwa zikijitokeza 
na kufanya watafiti wan-
awake kutokubaki nyuma 
katika utafiti na ugunduzi wa 
teknolojia mbalimbali kama 
zinavyobainishwa hapa.

Ugunduzi wa mbegu za 
mgomba

Grace Kindimba ni 
Mtafiti Mwandamizi wa 
Kilimo wa Taasisi ya Utafiti 
wa Kilimo Tanzania (TARI) 

Tengeru kilichopo Arusha.  
Mtafiti huyo ni msimamizi 
wa Kanda ya Arusha na 
Kilimanjaro.

Mwaka 2016 katika 
mradi uliolenga kuchochea 
uzalishaji wa aina bora za 
migomba, alishirikiana na 
watafiti wenzake kugundua 
aina mpya nne za migomba. 

Aina hizo ni Tariban 
1, Tariban 2, Tariban 3 na 
Tariban  4 zilizosajiliwa 

mwaka 2021.
Anasema aina hizo zina 

sifa kinzani dhidi ya magon-
jwa na wadudu waharibifu 
wa migomba, huku zikitoa 
mavuno mengi. 

Kwa mujibu wa Grace, 
ugunduzi wa mbegu hizo 
ulichochewa na ongezeko 
la magonjwa na wadudu 
waliokuwa wakishambulia 
migomba ya asili.

Miongoni mwa magonjwa 

hayo anasema ni pamoja na 
sigatoka nyeusi na mnyauko 
fuzali ya migomba.

Kwa upande wa wadudu, 
anasema ni bungua wa 
migomba na minyoo ya 
migomba. 

Kwa kutambua kuwa 
migomba ni zao linalokaa 
muda mrefu, yeye na watafiti 
wenzake wakaanza kutu-
mia taaluma zao ili kupata 
aina mpya zitakazoongeza 
uzalishaji, huku zikiwa 
kinzani dhidi ya magonjwa 
na wadudu. 

Grace anasema baada ya 
kugundua aina hizo mpya, 
walizalisha miche 30,000 na 
kugawia wakulima katika 
mikoa inayolima migomba 
ikiwamo ya Kilimanjaro, 
Arusha, Morogoro, Mbeya, 
Kagera na Zanzibar kupitia 
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
Zanzibar (ZARI).

Kutokana na ugunduzi 
huo, Grace anashauri waku-
lima wakiwa wanaanzisha 
mashamba mapya, wazinga-
tie kupata na kutumia mbegu 
bora ili kuepuka magonjwa 
kutokana na matumizi ya 
mbegu.

Uzalishaji haraka wa 
mbegu za viazi vitamu 

Viazi vitamu ni zao 
muhimu la chakula linalo-
tumika mara kadhaa kama 
kinga ya njaa. 

Limekuwa na mwitikio 
mkubwa kwa wakulimwa 
hususani mikoa ya Kanda ya 
Ziwa, mbali na kuwa chanzo 
cha mapato kwa wakulima 
na wafanyabiashara katika 
mnyororo wa thamani nchini. 

Aidha, uwepo wa viazi 
lishe (vyenye vitamini A) 
unaongeza umuhimu wa zao 
hilo, hususani kwa watoto na 
wajawazito kukabiliana na 
changamoto za utapiamlo.

Kwa mujibu wa Mtafiti 
Mwandamizi wa Viazi Vi-
tamu ambaye pia ni Meneja 
wa Kituo cha TARI Maruku, 
Dk Hadija Mussa Ally, 
uhaba wa mbegu bora na 
safi hususani mwanzoni 
mwa kipindi cha mvua ni 
miongoni mwa changamoto 

Inaendelea uk.13

11OLDUVAI GORGE; NYAYO ZA 
MABABU ‘ZINAZOTEMBEA’

SERIKALI INAVYOENDELEA KUBORESHA 
MAJENGO YA HALMASHAURI14

Watafiti wanawake 
wanavyochangia kukuza 
kilimo Tanzania

Meneja wa Kituo cha Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) - Maruku, Dk Hadija Ally (kushoto) akitoa 
elimu kuhusu uchaguzi wa mbegu bora za viazi vitamu kwa wakulima katika Kituo cha Uhaulishaji wa Teknolojia 
kilichopo Nyakabindi mkoani Simiyu.
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MKURUGENZI Mkuu wa TARI, Dkt. Thomas 
Bwana amefanya ziara nchini Rwanda 
kutembelea Bodi ya Maendeleo ya Kilimo 
na Rasilimali  Wanyama ya Rwanda (RAB) 
na kukutana na viongozi wa Bodi hiyo 
akiwemo Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa RAB 
Dkt. Florence Uwamahoro.

Dkt. Bwana aliambatana na Mwakilishi wa 
Mkurugenzi wa Utafiti na Ubunifu – DRI,  
Bw. Deodatus Kiriba  pamoja na Mwakilishi 
wa Mkurugenzi wa Uhaulishaji Teknolojia 
na Mahusiano – DTTP,  Bw. Fikiri Stiliwati  
katika ziara hiyo ambayo ililenga kuanzisha 
ushirikiano wa kikanda katika utafiti na 
maendeleo ya kilimo kati ya TARI na RAB.

Katika mazungumzo yake, Dkt. Bwana 
alieleza maeneo mbalimbali ambayo TARI 
inatekeleza shughuli zake, pamoja na 
kuainisha maeneo muhimu ya ushirikiano 
kati ya TARI na RAB ili kuanzisha na 
kuimarisha mshikamano wa Kikanda hatua 
ambayo itaongeza kasi ya kuwafikia wadau 
wa ndani na nje ya nchi.

Miongoni mwa maeneo ya mashirikiano 
yaliyojadiliwa ni pamoja na utafiti wa 
mazao ya viazi mviringo, mpunga, ndizi, 
tufani, na zabibu. 

TARI YATEMBELEA BODI YA 
MAENDELEO YA KILIMO NA RASILIMALI  
WANYAMA YA RWANDA (RAB) 

MAHUSIANO/USHIRIKIANO
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TAASISI ya Utafiti wa Kilimo Tanzania 
(TARI) imepokea ujumbe kutoka 
Chuo Kikuu cha Kilimo Shandong 
katika ziara maalum iliyofanyika 
tarehe 14 Aprili 2026, jijini Dodoma, 
kwa lengo la kuimarisha ushirikiano 
wa kimkakati katika sekta ya kilimo.

Katika ziara hiyo, ujumbe huo 
ulitembelea vituo vya utafiti 
vya TARI Makutupora na TARI 
Hombolo ili kujionea shughuli za 
utafiti na uhaulishaji teknolojia 
zinazotekelezwa na TARI.

Akizungumza wakati wa ziara hiyo, 
Mkurugenzi Mkuu wa TARI, Dkt. 
Thomas Bwana, alisisitiza umuhimu 
wa ushirikiano wa kimataifa katika 
kukuza ubunifu na kuongeza tija 
katika kilimo. Naye Mkurugenzi wa 
Utafiti na Ubunifu, Dkt. Deusdedith 
Mbanzibwa, alieleza maeneo ya 
kipaumbele ya ushirikiano ikiwemo 
bioinformatics, kubadilishana 
wataalamu, tafiti za pamoja na 
uhaulishaji wa teknolojia kwa 
wakulima.

Kwa upande wake, Rais wa 

Chuo Kikuu cha Shandong Prof. 
Leng Changjian, alieleza dhamira 
ya kuimarisha ushirikiano huo, 
akibainisha mafanikio ya China 
katika matumizi ya teknolojia za 
kisasa za kilimo.

Pande zote zimekubaliana 
kuendeleza ushirikiano katika tafiti, 
ubunifu wa teknolojia, kubadilishana 
wataalamu, pamoja na kuanzisha 
majukwaa ya pamoja ya utafiti 
hususan katika bayoteknolojia na 
molecular science.

TARI, CHUO KIKUU CHA KILIMO SHANDONG 
CHA CHINA KUSHIRIKIANA KATIKA 
TAFITI, UBUNIFU WA TEKNOLOJIA NA 
KUBADILISHANA WATAALAMU

MAHUSIANO/USHIRIKIANO
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TAASISI ya Utafiti wa Kilimo Tanzania 
(TARI) imeanza mchakato wa 
kutathimini mapokeo na matumizi ya 
teknolojia za kilimo kupitia Mradi wa 
Mifumo Himilivu ya Chakula (TFSRP). 
Hatua hii inahusisha mafunzo elekezi 
kwa watafiti 57. Mafunzo hayo ya siku 
tatu yalifanyika mkoani Morogoro 
kuanzia Februari 19–21, 2026, yakijikita 
katika kujengeana uwezo wa ukusanyaji 
wa takwimu kwa kutumia teknolojia za 
kidijitali.

Akifungua mafunzo hayo, Mkurugenzi 
Mkuu wa TARI, Dkt. Thomas Bwana, 
alisema taasisi ina imani kubwa na 
watafiti hao na ana matumaini kwamba 
watafanya kazi yenye tija itakayosaidia 
kubainisha hali ya matumizi ya teknolojia 
mbalimbali. Hatua hiyo, aliongeza, 
inalenga pia kutathmini manufaa ya 
teknolojia hizo kwa wakulima na kubaini 
maeneo yanayohitaji kuboreshwa ili 
kuongeza tija katika mnyororo wa 
thamani wa kilimo.

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
wa Idara ya Utafiti na Ubunifu, Dkt. 
Deusdedith Mbanzibwa, alisema tangu 
mwaka 2021 TARI imesambaza jumla 
ya teknolojia 121 za kilimo kwa wadau 
mbalimbali. 

Naye Meneja wa Kitengo cha Sayansi 
ya Jamii na Utafiti wa Masoko, Dkt. 
George Sonda, alisema ukusanyaji wa 
takwimu utafanyika kwa awamu mbili. 
Ambapo awamu ya kwanza ikihusisha 
mazao ya kimkakati na himilivu kwa 
mabadiliko ya tabianchi, ikiwemo 
mpunga, mahindi, mtama, mihogo, 
viazi vitamu, maharage, karanga na 
mboga mboga hasa mchicha.

Katika kuwajengea uwezo watafiti, 
Mwezeshaji wa mafunzo kutoka Taasisi 
ya Kuthibiti Ubora wa Mbegu Tanzania 
(TOSCI) Dkt. Munguatosha Ngomuo 
alieleza mbinu zitakazo tumika katika 
ukusanyaji wa takwimu ni pamoja na 
mahojiano ya ana kwa ana katika kaya 
za wakulima, majadiliano ya makundi 
lengwa na ukusanyaji wa sampuli za 
mimea kwa lengo la uchunguzi wa 

vinasaba (DNA fingerprinting).

Aidha, katika zoezi hilo la ukusanyaji 
wa takwimu kwa ushirikiano na maafisa 
ugani na mamlaka za Serikali za Mitaa, 
jumla ya kaya 2,797 za wakulima katika 
mikoa 13 ya Tanzania Bara zimefikiwa 
na watafiti hao ambapo takwimu 
zilizokusanywa zilihusisha uelewa wa 
teknolojia za kilimo zinazostahimili 
mabadiliko ya tabianchi, kiwango 
cha mapokeo cha kuridhishwa kwa 
teknolojia hizo na Kiwango cha 
matumizi yake.

Kutokana na utafiti huo,  baadhi ya  
matokeo yameonyesha kuwa uelewa 
wa teknolojia za kilimo zinazostahimili 
mabadiliko ya tabianchi ni mkubwa 
(asilimia 72) lakini kiwango cha upokeaji 
wake kinatofautiana sana kati ya mkoa 
mmoja na mwingine. Idadi ya kaya 
zinazotumia teknolojia kuhusu mbinu 
rafiki kwa mazingira na zinazo stahimili 
mabadiliko ya tabianchi ni kaya 
222,690 pamoja na kukuza majukwaa 
ya kujifunza kati ya mikoa na wilaya na 
kuoanisha mikakati ya usambazaji wa 
teknolojia hizo ili kupunguza tofauti 
za mapokeo ya teknolojia za kilimo 
zinazostahimili mabadiliko ya tabianchi.

TARI YAANZA TATHIMINI YA MAPOKEO 
NA MATUMIZI YA TEKNOLOJIA ZA 
KILIMO KUPITIA MRADI WA TFSRP

MAHUSIANO/USHIRIKIANO
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UJUMBE wa watafiti kutoka Taasisi 
za Utafiti wa Kilimo (NARS) kutoka 
nchi 15, ukijumuisha Kituo cha 
Kimataifa cha Fiziolojia na Ikolojia 
ya Wadudu (ICIPE) pamoja na CIAT, 
umetembelea  Kituo cha TARI Selian 
na CIAT Tanzania kujionea shughuli 
mbalimbali zinazotekelezwa chini 
ya mradi wa BRAINS unaolenga 
kujenga ustahimilivu wa kilimo dhidi 
ya mabadiliko ya tabianchi.

Ziara hii imelenga kujifunza 
na kubadilishana uzoefu juu ya 
uboreshaji wa mbegu bora za 
maharagwe, ambapo watafiti wa  
Kituo cha TARI Selian walionesha 
mafanikio makubwa katika kubuni 

aina zinazostahimili hali ngumu za 
mazingira na kuongeza tija katika 
uzalishaji.

Kiongozi wa msafara huo, Dkt. 
Subramanian Seygan, alipongeza 
kazi kubwa inayofanywa na watafiti 
wetu na kusisitiza umuhimu wa 
ushirikiano wa kimataifa katika 
kuimarisha usalama wa chakula.

Mradi wa BRAINS unaotekelezwa 
na  Kituo cha TARI Selian, TARI 
Tengeru, ICIPE  pamoja na CIAT, 
chini ya ufadhili wa Bill & Melinda 
Gates Foundation unaendelea 
kuleta mageuzi chanya katika 
sekta za maharagwe, matunda na 
wadudu.

WATEKELEZAJI WA MRADI WA BRAINS 
KUTOKA NCHI 15 WATEMBELEA  KITUO 
CHA TARI SELIAN

MAHUSIANO/USHIRIKIANO
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TAASISI ya Utafiti wa Kilimo Tanzania 
(TARI) imeeleza dhamira yake ya 
kushirikiana na Kampuni ya Al 
Shahbandar ya nchini Misri katika 
kuimarisha na kukuza sekta ya 
mbegu nchini, kufuatia mazungumzo 
yaliyofanyika katika Makao Makuu ya 
TARI Jijini Dodoma mnamo Februari 9, 
2026.

Akizungumza katika kikao hicho, 
Mkurugenzi Mkuu wa TARI, Dkt. 
Thomas Bwana, alisema Taasisi hiyo ina 
fursa kubwa ya kushirikiana na wadau 
wa kimataifa kutokana na maono 
yanayofanana, uzoefu wa pamoja na 
uwepo wa kampuni zilizojengeka vizuri 
zinazoweza kuingia katika ushirikiano 
wa kimkakati. Aidha, alipendekeza 
kuanzishwa kwa kikosi kazi cha pamoja  
kitakachojumuisha wataalamu kutoka 
pande zote mbili ili kuratibu utekelezaji 
wa ushirikiano huo.

Kwa upande wake, Mtendaji Mkuu wa 
Kampuni ya Al Shahbandar, Bw. Khaled 
Ahmed Fayez, alieleza nia ya kampuni 
hiyo kujenga ushirikiano wa karibu na 
TARI, akibainisha kuwa kuunganisha 
nguvu kwa pamoja ni muhimu katika 
kuendeleza sekta ya kilimo katika 
mataifa hayo mawili rafiki. 

Alisema kuwa kinachozikutanisha 

nchi hizo si historia pekee, bali pia 
uhalisia wa kiuchumi na kijamii, kwani 
kilimo na sekta ya vijijini ni uti wa 
mgongo wa uchumi wa nchi hizo, 
zikichangia takribani asilimia 67 ya 
maisha ya wananchi.

Aliongeza kuwa Kampuni ya Al 
Shahbandar imechagua Tanzania 
kutokana na uwepo wa ardhi yenye 
rutuba, upatikanaji wa maji ya kutosha 
na mazingira rafiki kwa kilimo, huku 
akiahidi kufanya kazi bega kwa bega 
na TARI kuziba pengo la upungufu wa 
mbegu nchini, linalokadiriwa kufikia 
tani 50,000 kwa mwaka.

Baada ya majadiliano, kikao hicho 
kiliazimia kuunda kikosi kazi cha 
pamoja kitakachojumuisha wajumbe 
kutoka pande zote mbili, pamoja na 

kuainisha mpango kazi wa pamoja, 
majukumu ya kila upande, rasilimali 
fedha, kukamilisha makubaliano na 
kuingia mkataba rasmi wa ushirikiano. 
Pia walikubaliana kuanza uzalishaji wa 
mbegu za mazao ya alizeti na mahindi.

Ujumbe wa Kampuni ya Al 
Shahbandar ulijumuisha Dkt. Hossam 
Awad, Mshauri Elekezi wa Mawasiliano 
na Maendeleo ya Biashara; Dkt. 
Abdulnabi Diabi, Mshauri Elekezi na 
Mtafiti wa Mbegu; pamoja na Dkt. 
Mohamed Alghunemi, Mshauri Elekezi 
na Mtafiti wa Mbegu. 

Kwa upande wa TARI, ujumbe 
ulijumuisha Dkt. Sophia Kashenge, 
Mkurugenzi wa Uhaulishaji Teknolojia 
na Mahusiano; Dkt. Deusdedith 
Mbanzibwa, Mkurugenzi wa Utafiti 
na Ubunifu; Dkt. Amachus James, 
Mkurugenzi wa TARI Kituo cha 
Makutopora; Dkt. Atugonza Bilaro 
Mtafiti Mwandamizi pamoja na watafiti 
wengine kutoka  TARI Makao Makuu 
na Kituo cha Makutopora.

Ziara hiyo ilihitimishwa kwa ujumbe 
wa Al Shahbandar kutembelea shamba 
la zabibu, ambapo walipata fursa ya 
kujionea shughuli za utafiti wa zao hilo 
pamoja na kazi za uongezaji thamani 
wa zabibu.

TARI, AL SHAHBANDAR KUSHIRIKIANA 
KUKUZA SEKTA YA MBEGU NCHINI

MAHUSIANO/USHIRIKIANO
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SEKTA ya mbegu nchini imeingia katika 
hatua mpya kufuatia ushirikiano wa 
karibu kati ya Wadau wa Maendeleo, 
Serikali na Sekta Binafsi wenye lengo 
la kuhakikisha mkulima hapati tu 
mbegu, bali anapata mbegu bora na 
inayokidhi mahitaji ya soko.

Katika mkutano wa siku mbili 
uliofanyika Februari 12 na 13 katika 
Ukumbi wa Mount Meru, Jijini Arusha 
chini ya mradi wa Accelerated Variety 
Turnover, wadau hao walikubaliana 
kuondoa pengo lililokuwepo kati 
ya watafiti na wafanyabiashara wa 
mazao ili kuharakisha mapinduzi ya 
kilimo nchini.

Akifungua mkutano huo, Mkurugenzi 
Mkuu wa Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
Tanzania (TARI), Dkt. Thomas Bwana, 
alisema sekta ya kilimo ni muhimili 
muhimu wa Dira 2050, ikitarajiwa 
kuchangia hadi asilimia 40 ya Pato la 
Taifa. Alisisitiza kuwa malengo hayo 
hayawezi kufikiwa iwapo wakulima 
wataendelea kutumia mbegu za 
zamani zisizoendana na mahitaji ya 
soko.

Dkt. Bwana aliongeza kuwa TARI 
imejipanga kuongeza uzalishaji wa 
mbegu bora, ambapo mwaka 2025 
pekee taasisi hiyo imezalisha tani 
125 za mbegu daraja la msingi ili 
kupunguza upungufu wa upatikanaji 
wa mbegu nchini.

Kwa upande wake, Dkt. Chris 
Ojiewo kutoka Kituo cha kimataifa 
cha Kuboresha Mahindi na Ngano 
(CIMMYT) alisema mradi wa 
ACCELERATE umeundwa kutatua 
changamoto ya kukosekana kwa 
uwiano kati ya uzalishaji na soko. Alieleza 
kuwa hapo awali wafanyabiashara 
walilalamikia ukosefu wa mbegu bora, 
huku wazalishaji wakidai kukosa soko 
la uhakika. Kupitia mfumo mpya, 
mfanyabiashara amewekwa katikati ya 
mnyororo wa thamani akiainisha aina 
ya zao analohitaji, mkulima huzalisha 
kwa uhakika, na mtafiti hutoa mbegu 
inayokidhi mahitaji hayo.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi 
ya Kudhibiti Ubora wa Mbegu (TOSCI), 
Nyasebwa E. Chimagu, alisema taasisi 
hiyo imeanza kuhamia katika mifumo 
ya kidijitali ili kurahisisha huduma. 
Alieleza kuwa usajili wa mbegu sasa 

utafanyika kwa njia ya mtandao ili 
kupunguza urasimu, huku kalenda za 
kidijitali zikianza kutumika kufuatilia 
mashamba ya mbegu kote nchini. 
Aidha, aliongeza kuwa marekebisho 
ya Sheria ya Mbegu yanaendelea ili 
kuendana na mabadiliko ya soko.

Kwa upande wa wadau wa 
maendeleo, Bwana Jean Claude 
Rubyogo wa Taasisi ya Kimataifa ya 
Pan-Africa Bean Research Alliance 
(PABRA) pamoja na Jeffrey Ehlers  
Gates Foundation walisisitiza 
kuwa mafanikio ya tafiti za kilimo 
hayapimwi kwa idadi ya aina mpya 
za mbegu zilizogunduliwa, bali kwa 
namna zinavyobadilisha maisha 
ya wakulima. Walihimiza Serikali 
kuendelea kuimarisha mfumo wa 
mbegu za daraja la Kuazimiwa Ubora 
(QDS) ili kuwafikia wakulima wengi 
zaidi, hasa wa maeneo ya vijijini.

TARI NA WADAU WA MBEGU WAUNGANA 
KUTATUA KITENDAWILI CHA MASOKO

MAHUSIANO/USHIRIKIANO



www.tari.go.tz30 TARI HABARI Januari - Machi 2026 

NAIBU Waziri wa Kilimo, Mhe. 
David Silinde (Mb), amekutana na 
kufanya mazungumzo na Makamu 
Mkuu wa Rais – Utafiti, Maendeleo 
na Uendelevu kutoka Kampuni ya 
Starbucks, kampuni yenye makao 
yake nchini Marekani, Bw. Roberto 
Alonso Vega, katika Ukumbi wa 
Mikutano wa Wizara ya Kilimo, 
Mtumba jijini Dodoma.

Mazungumzo hayo yaliyofanyika 
Januari 19, 2026 yalilenga kujadili 

uwezekano wa kuanzisha ushirikiano 
kati ya Wizara ya Kilimo na Kampuni 
ya Starbucks katika kuendeleza zao 
la kahawa nchini, hususan katika 
maeneo ya utafiti, uzalishaji mbegu 
na miche bora pamoja na  masoko 
ya zao hilo.

Katika mazungumzo hayo, Mhe. 
Silinde amemhakikishia Bw. Vega 
kuwa Wizara ya Kilimo iko tayari 
kuingia katika makubaliano ya 
ushirikiano na Kampuni ya Starbucks 

siku zijazo, kwa lengo la kuongeza 
thamani ya zao la kahawa na kuinua 
kipato cha wakulima.

Timu ya Wizara ya Kilimo iliyoshiriki 
mazungumzo hayo ni pamoja na 
Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya 
Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI)  Dkt 
Thomas Bwana, Mkurugenzi Mkuu 
wa Bodi ya Kahawa Tanzania, Bw. 
Primus Kimaryo pamoja na baadhi ya 
watumishi kutoka Wizara ya Kilimo, 
TARI Makao makuu na TARI- TACRI.

SILINDE AAHIDI USHIRIKIANO KATI 
YA WIZARA YA KILIMO NA STARBUCKS 
KWENYE ZAO LA KAHAWA

MAHUSIANO/USHIRIKIANO
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HABARI PICHA

Baadhi ya wanafunzi kutoka Chuo Kikuu cha Kilimo 
cha Sokoine (SUA) wakiwa katika mafunzo kwa 
vitendo katika Kituo cha TARI Mikocheni

Mkurugenzi Mkuu wa TARI DKT. Thomas Bwana akimkabidhi zawadi Rais wa 
Chuo Kikuu cha Kilimo cha Shandong cha Nchini China Dkt. Leng Changjian 
wakati alipotembelea Ofisi za TARI Jijini Dodoma.

Baadhi ya watafiti wa TARI wakifanya mahojiano na wakulima ili kutathmini utumiaji wa teknolojia za kilimo zinazostahimili mabadiliko 
ya tabianchi katika baadhi ya mikoa hapa nchini.
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MAKALA

TUNAPOZUNGUMZIA Kilimo 
cha Usahihi (Precision agriculture) 
tunamaanisha  mbinu za kisasa za 
kilimo zinazotumia teknolojia na 
takwimu za kisayansi ili kuboresha 
matumizi ya rasilimali, kuongeza tija, 
na kupunguza gharama na athari za 
mazingira. Kwa wakulima wa Tanzania, 
hii inamaanisha kutumia vihisi (sensor)
GPS, na uchambuzi wa takwimu ili 
kupanda, kumwagilia, na kupalilia kwa 
usahihi kulingana na mahitaji halisi ya 
udongo na mimea.

Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania 
(TARI) ina jukumu kubwa la kuwasaidia 
wakulima wadogo nchini Tanzania 
kutumia kilimo cha usahihi ili kuongeza 
uzalishaji, kupunguza gharama pamoja   
na kulinda mazingira. Wakulima 
hao hupatiwa maarifa, teknolojia, na 
takwimu  zinazowawezesha kufanya 
maamuzi sahihi ya kilimo kwa usahihi 
zaidi ili kuongeza mavuno na kipato.

Mbali na kufanya utafiti, TARI pia 
hubuni na kusambaza teknolojia 
mbalimbali zinazofaa kulingana 
na wakulima wadogo na maeneo 
waliyopo. Teknolojia hizo ni mbegu 
bora zinazostahimili ukame na 
magonjwa, mbinu za kupima afya ya 
udongo pamoja na teknolojia za zana 
za kilimo na umwagiliaji zinazotumia 
maji kwa ufanisi kwa kuzingatia hifadhi 
ya mazingira. Hii huwasaidia wakulima 
kufanya maamuzi sahihi kulingana na 
hali halisi ya mashamba yao. Katika nchi 
kama Israel, umwagiliaji wa matone 

(drip irrigation) hutumiwa sana kuokoa 
maji yasipotee bure.

Kilimo hiki cha usahihi kinakuwa 
kwa kasi duniani, kinabadilisha kilimo 
kutoka kilimo cha kubahatisha  Kwenda 
kwenye kilimo kinachotumia takwimu 
na teknolojia, na kinatumika zaidi katika 
nchi zilizoendelea. Kwa mfano, nchini 
Marekani zaidi ya 70% ya wakulima 
hutumia GPS. Kwa Afrika, ingawa 
teknolojia hii iko nyuma kidogo, lakini 
kuna fursa kubwa ya kukua na ndio 
maana TARI imeanza kusambaza mbinu 
hizi kwa wakulima wadogo.

Kwa upande wa matumizi ya takwimu 
na ramani za kilimo, TARI imekuwa 
ikishirikiana na Taasisi za ndani na 
za Kimataifa katika kutoa ramani za 
udongo, kutoa ushauri wa wakati sahihi 
wa kupanda na kuvuna mazao pamoja 
na kutumia mifumo ya kidijitali ambayo 
husaidia wakulima kuelewa mwenendo 
wa hali ya hewa. Kwa mfano, nchi za 
Marekani na Japan zenyewe zinaongoza  
kidijitali katika matumizi ya  teknolojia 
za matrekta zenye GPS (auto-steering 
tractors), roboti za kupalilia na kuvuna 
pamoja na ndege nyuki (drones) kwa 
ajili ya ufuatiliaji wa mazao.

Mtafiti Emmanuel Mwenda wa TARI 
Makao Makuu katika maelezo yake 
kuhusu kilimo cha usahihi alieleza kuwa 
TARI inahamasisha wakulima kulima 
kilimo kinacholenga maeneo maalum 
(site-specific farming) kwa kutumia 
mbolea kulingana na mahitaji ya 
sehemu maalum ya shamba, kupanda 

mazao kulingana na aina ya udongo na 
kiasi cha mvua pamoja na kupunguza 
matumizi yasiyo ya lazima ya pembejeo 
hali ambayo itamsaidia mkulima 
kuongeza tija na kupunguza gharama 
za uzalishaji.

Daktari Tumaini Mazengo ambaye ni 
Mhandisi  na  Mtafiti kiongozi wa Utafiti 
Uhandisi Kilimo anaeleza  kuwa zana 
ya kupanda ngano na kuweka mbolea 
(Wheat Seed cum Fertilizer Drill) katika 
majaribio yake ya awali imeonesha 
kumsaidia mkulima kuokoa kiasi  cha 
kilogramu 53.9 za mbegu na 58.6 za 
mbolea, pungufu kutoka kwenye kiasi 
cha kilogramu 125 na 150 za mbegu 
na mbolea kwa mfuatano ambao ni 
wastani wa matumizi kwa sasa katika 
maeneo mbalimbali.

TARI huwafikia wakulima kupitia 
mafunzo na huduma za ugani kwa 
kutoa mafunzo ya moja kwa moja 
kwa wakulima  mashambani, kutoa 
elimu ya matumizi ya simu za mkononi 
katika kupata ushauri wa kilimo 
pamoja na kushirikiana na maafisa 
ugani kuwafundisha wakulima jinsi 
ya kutumia teknolojia mpya. Aidha, 
TARI pia hushirikiana na Sekta binafsi 
(makampuni ya teknolojia za kilimo, 
Mashirika ya Kimataifa na Miradi ya 
Serikali) ambayo husaidia kuleta vifaa 
na huduma kama  kihisi (sensor), ndege 
nyuki (drone) na programu za kidijitali 
kwa wakulima.

Je, nini faida ya kutumia kilimo cha 
Usahihi?

NAMNA TARI  INAVYOWASAIDIA 
WAKULIMA WADOGO KATIKA MATUMIZI 
YA KILIMO CHA USAHIHI (PRECISION 
AGRICULTURE) NCHINI TANZANIA
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MAKALA

Mzee Mwinyichande Mkude (56) ni 
mkulima wa zao la mahindi kutoka 
Wilaya ya Kilosa. Kabla ya kupata 
elimu kutoka TARI, alikuwa akipata  
mavuno kidogo ya mahindi  (gunia 
8–10 kwa hekta), alikuwa na matumizi 
yasiyo sahihi ya mbolea  pamoja na 
kupanda bila kuzingatia nafasi (spacing) 
na kutegemea zaidi mvua katika 
umwagiliaji, mvua ambazo hazikuwa na 
uhakika.

Nini kilibadilika?

Kupitia programu za TARI na mafunzo 
mbalimbali, Mzee Mkude alipata 
mbegu bora (kupitia mradi wa AVISA, 
alifundishwa kupima udongo (soil 
testing –na Kituo cha TARI Mlingano), 
alitumia kifaa cha kupandia kwa nafasi 
sahihi (Rafiki Planter) na kufuata kalenda 
ya kilimo kulingana na takwimu za 
mvua

Matokeo

Mzee Mkude  baada ya matumizi 
ya elimu na teknolojia kutoka TARI,  
alianza kuona tija katika kilimo chake 
cha mahindi. Mavuno yaliongezeka 
hadi gunia 20+ kwa hekta,  gharama 
za mbolea zilipungua (alitumia kwa 
usahihi)  na faida iliongezeka zaidi ya 
mara mbili hali iliyomfanya kuwa balozi 
mzuri kwa wakulima wenzake ili nao 
watumie kilimo cha usahihi.

Kwa mujibu wa Daktari Hildelitha 
Msita ambaye ni Meneja wa Utafiti 
na Usimamizi wa Maliasili na Uhandisi 
Kilimo, kilimo cha usahihi kwa sasa 
ni mkombozi kwa wakulima wadogo 
kutokana na faida zake pamoja na tija 
katika mazao. Anabainisha baadhi ya 
faida hizo kuwa ni:

1. Kuongezeka kwa mavuno: Kilimo 
cha kisasa hutumia teknolojia kama 
ramani za GPS, vihisi (sensors za 
udongo, na picha za satelaiti ili kubaini 
upungufu wa virutubisho na kutumia 
pembejeo pale tu inapohitajika.

2. Kupunguza Gharama: Kwa 
kupunguza upotevu wa maji, mbolea 
na viuatilifu, mkulima anaokoa pesa 
huku akiongeza uzalishaji na tija ya 
mazao.

3. Uendelevu: Matumizi sahihi ya 
pembejeo hupunguza athari kwa 
mazingira, huhifadhi udongo na vyanzo 
vya maji.

4. Kupunguza hatari: Utambuzi wa 

mapema wa wadudu, magonjwa, au 
ukosefu wa maji husaidia mkulima 
kuchukua hatua kabla tatizo halijaenea 
katika shamba zima.

5. Faida ya Soko: Ubora na uthabiti 
wa mazao huongeza nafasi ya kupata 
masoko yenye bei nzuri.

Baadhi ya miradi,  programu na 
teknolojia  zinazogusa kilimo cha 
usahihi

1. Biotechnology & tissue culture 

(TARI Mikocheni na Kibaha)

Hii ni sehemu ya  kilimo cha 
Usahihi (precision agriculture ) kupitia 
usimamizi sahihi wa afya ya mazao . 
Husaidia kupunguza hasara za mazao 
na kuboresha ubora wa mazao kwa 
kutumia teknolojia za molecular 
diagnostics (kutambua magonjwa 
mapema) pamoja na Tissue culture 
(uzalishaji wa miche safi).

2. Teknolojia ya Rafiki Planter (Seed 
Planting Tool). Hii ni moja ya teknolojia 
bunifu na rafiki  ya TARI yenye uwezo 
wa kupanda mbegu  za mazao ya 
mahindi, alizeti na pamba kwa nafasi 
sahihi (spacing precision). Teknolojia hii 
husaidia kupunguza muda wa kupanda 
kutoka saa 8 hadi saa 1 kwa hekta

3. Maabara na ramani za udongo 
(TARI Mlingano). TARI kupitia Kituo cha 
TARI Mlingano hutengeneza  na kutoa 
ramani za udongo (soil maps) kwa 
kutumia GIS na kutoa mapendekezo ya 
mbolea kulingana na eneo. Pia, hufanya 
upimaji wa rutuba ya udongo na kutoa 
ushauri wa matumizi sahihi ya mbolea. 
Hii inawezesha wakulima kutumia 
pembejeo kwa usahihi mkubwa.

 Hitimisho

Katika nchi za Afrika, wastani wa 

10% - 20% ya wakulima wanafikiwa na 
teknolojia hizi hasa kupitia miradi.  Kwa 
Tanzania, mwamko wa matumizi ya  
Kilimo cha usahihi umeanza kuonekana, 
kupitia TARI wakulima wanapewa 
mafunzo ya kubadilisha kilimo kutoka 
kilimo cha mazoea hadi kuwa kilimo 
cha kisasa. 

Kwa wakulima wadogo, kilimo cha 
kisasa hakihitaji mashine za gharama 
kubwa, kinaweza kuanza na vifaa rahisi 

na vya bei nafuu kama programu za 
simu, vihisi vya udongo (sensor) na 
ndege nyuki (drone). 

Kwa kulenga ufanisi na uendelevu, 
wakulima wa Tanzania wanaweza 
kuongeza mavuno, kupunguza 
gharama na kuimarisha ustahimilivu 
dhidi ya mabadiliko ya tabianchi kwa 
kutumia kilimo cha usahihi. 

Kwa ufupi,  TARI inatekeleza kilimo cha 
Usahihi ( precision agriculture) kupitia:

•Teknolojia za kupanda kwa usahihi 
(Rafiki Planter na Seed cum Fertilizer 
Drill)

•Mifumo ya kidijitali (digital seed 
systems)

•Ramani na takwimu za udongo (GIS 
& soil testing)

•Umwagiliaji janja na vifaa vya kisasa 
(ndege nyuki)

•Bioteknolojia na mbegu bora

Njia hizi zote zitamsaidia mkulima 
mdogo:

•Kupunguza gharama za uzalishaji

•Kuongeza mavuno

•Kufanya maamuzi sahihi kwa kutumia  
takwimu
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PONGEZI/MAUKIO YA KITAIFA/KIMATAIFA
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TAASISI ya Utafiti wa Kilimo Tanzania 
(TARI), kupitia Kituo chake cha TARI 
Naliendele, imeshiriki michezo ya 
kirafiki na Wakala wa Umeme Tanzania 
(TEMESA), mnamo tarehe 10 Januari 
2026 katika viwanja vya mpira wa 
miguu vilivyopo katika ofisi za kituo 
hicho Mkoani Mtwara.

Michezo hiyo ilikuwa na lengo la 
kuimarisha afya na mahusiano baina ya 
taasisi hizo mbili, huku ikitumika kama 
jukwaa la kutangaza teknolojia mpya 
za kilimo. 

Katika mchezo huo wa kirafiki,Kituo 
cha  TARI Naliendele  kiliibuka na 
ushindi wa mabao 3–0 dhidi ya timu 
ya TEMESA.  Akizungumza katika 
hafla hiyo, Mratibu wa zao la Ufuta, 
Bw. Joseph Nzunda, alibainisha kuwa 
michezo hiyo ni daraja la kuunganisha 
taasisi na wadau mbalimbali wakiwemo 
madiwani na wananchi.

Nzunda aliongeza kuwa uongezaji 

thamani wa mazao mbalimbali kama 
ufuta, akitolea mfano wa bidhaa ya 
Sesalemo inayotokana na ufuta kuwa 
bidhaa hiyo ina sifa ya kuimarisha 
misuli na kutibu matatizo ya ngozi 

kama miwasho na mapunye. 

Kituo cha TARI Naliendele kinaendelea 
kuwa kitovu cha uzalishaji wa mbegu 
bora za mazao ya korosho, karanga na 
ufuta nchini.

TARI NALIENDELE YATUMIA MICHEZO 
KUTANGAZA TEKNOLOJIA 

MICHEZO
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UTEUZI WA NDANI/TANZIA

Dkt. Freddy Tairo ameteuliwa kuwa Meneja wa 
Maabara Kuu ya Kilimo-Dodoma. Uteuzi huo 
umeanza tarehe 19 Februari, 2026.
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MAJUKUMU YA UTAFITI KWA VITUO (RESEARCH MANDATES)

Mkurugenzi Mkuu 
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) 

S. L. P 1571, Dodoma
Tel: +255 26 2961 995/e-mail:dg@tari.go.tz

Website:www.tari.go.tz

Na.	         KITUO	                                                 MAJUKUMU YA UTAFITI

1.	 TARI Uyole - Mbeya	              Viazi mviringo, uhandisi kilimo, maharage, mahindi,       
                                                  pareto na mazao ya bustani 

2.	 TARI Kifyulilo - Iringa	      Viazi mviringo, maharage, mahindi, ngano, chai na 
                                                  mazao ya bustani 

3.	 TARI Ukiriguru - Mwanza	      Pamba, mazao ya mizizi na mazao ya bustani 

4.	 TARI Maruku - Kagera	      Migomba, maharage na mazao ya bustani

5.	 TARI Selian - Arusha	              Maharage, ngano na shayiri, mazao jamii ya mikunde na 
                                                  mazao ya bustani 

6.	 TARI Tengeru - Arusha	      Mazao ya bustani 

7.	 TARI Naliendele - Mtwara	      Mikorosho, mazao ya bustani na mazao ya mafuta  
                                                  (karanga na ufuta) 

8.	 TARI Ilonga - Morogoro	      Mahindi ya Nyanda za chini, mazao jamii ya mikunde, 
                                                  alizeti, mtama, uwele, ulezi, teknolojia ya mazao baada                       
                                                  ya mavuno na mazao ya bustani 

9.	 TARI Dakawa - Morogoro	      Mpunga na mazao ya bustani

10.	 TARI Ifakara - Morogoro	      Mpunga na mazao ya bustani

11.	 TARI Tumbi - Tabora	              Kilimo misitu (agroforestry) na mazao ya bustani

12.	 TARI Mlingano - Tanga	      Udongo, mkonge na mazao ya bustani 

13.	 TARI Kibaha - Pwani	              Miwa na mazao ya bustani 

14.	 TARI Mikocheni – 
        Dar es Salaam	                       Nazi, bioteknolojia na mazao ya bustani 

15.	 TARI Makutupora - Dodoma    Zabibu na mazao ya bustani

16.	 TARI Hombolo - Dodoma	      Mazao himilivu kwa mabadiliko ya tabianchi: mtama,  
                                                  uwele ulezi na mazao ya bustani 

17.	 TARI Kihinga - Kigoma	      Michikichi na mazao ya bustani 

18.	 TARI TaCRI - Kilimanjaro	      Kahawa na mazao ya bustani

19.	 TARI TORITA - Tabora	      Tumbaku na mazao ya bustani

20.	 TARI TRIT  - Iringa	               Chai na mazao ya bustani

TariTanzania Tanzaniatari official_
taritanzania

TARI 
Tanzania TARI


